Giúp em tư vấn định hướng nghề nghiệp: network hay developer?

Giờ e đang dự định theo khóa học quản trị mạng linux. Vậy liệu nó có tiềm năng khi học xong k ạ.
Anh đang đi làm vậy thì a có lời khuyên nào rành cho e cũng như những bạn muốn theo mạng k ạ :smile:

1 Like

Anh vẫn chưa ra trường e nak, a đang học năm 5 bk, nhưng a đang thử việc, nếu e học quản trị mạng thì không chỉ có linux, mà cả windows e cũng phải học nữa, vì ko chỉ có công ty dùng linux mà có những cty dùng cả 2, hoặc là windows. Nhưng là 1 quản trị mạng e sẽ phải biết sữa chữa máy tính, mạng, dây mạng, card mạng …
Nếu em chỉ học quản trị linux riêng thì cũng được thôi nhưng cơ hội việc làm hiện nay vẫn chưa nhiều, vì người việt mình vẫn dùng win nhiều lắm e nak.
Và đại đa số các cty ở VN hầu hết là nhỏ nên họ dùng windows còn tập đoàn lớn họ dùng Linux nên a thấy Linux là một lựa chọn không tồi khi mà các công ty đang cố gắng sử dụng Open source.
Hơn nữa nếu có tiếng anh ổn chút e có thể làm việc cho các cty nước ngoài, hay các công ty lớn chuyên về lĩnh vực IT.
Hiện nay, VN đang dần vào CN hóa nên hầu hết đều đi theo hướng dịch vụ, điều đó đồng nghĩa việc bảo đảm thông tin cho doanh nghiệp là vấn đề sống còn đối với họ. Nếu e có thể code được, học mạng tốt thì a thấy đó là con đường không tồi chút nào.
Có thể làm theo mạng 2 năm đầu e sẽ rất khó khăn đấy, nhưng sau 2 năm đó e có quyền lựa chọn môi trường làm việc với 1 mức lương hợp lý.
Tất nhiên là 2 năm khó khăn đó e sẽ phải làm rất nhiều để tích lũy kinh nghiệm thật nhiều.

4 Likes

Ở bên a cũng đào tạo dev, nhưng a đam mê mạng nên theo.
Nếu em còn phân vân thì nên tung đồng xu.
Đừng nhìn về kết quả khi nó dừng lại mà e hãy tập trung vào suy nghĩ của mình rằng “EM MUỐN MẶT NÀO NGỬA”, đó mới là điều mà e cần khi tung đồng xu :joy:

4 Likes

Anh học bk hả CE hay CS vậy anh, nghe anh kể thì em thấy có vẻ quản trị mạng dành cho CE hơn là CS

Hi bạn

Về Dev thì code.
Về mạng thì bạn cũng cần tách biệt nó ra một tẹo. Có hai (theo hiểu biết của mình) hướng chính: 1 là triển khai hạ tầng mạng. 2 là quản trị. Chung quy lại 2 cái này phải học gì? Học các giao thức mạng, thành thạo về cách thức hoạt động của nó để triển khai và quản trị. Triển khai là đi dây nối các con router, sw tạo thành một hạ tầng vật lý và sau đó cấu hình các giao thức định tuyến, các công nghệ mạng để thông tin truyền thông được, và truyền thông tối ưu. Việc quản trị thì quản trị hạ tầng mạng thì giám sát, điều chỉnh theo yêu cầu và các sự kiện liên quan. (ví dụ như cáp aag hỏng thì đẩy traffic đi đường khác).
Trên là nói về networking thuần. Mở rông hơn tí thì có công việc về Triển khai và quản trị hệ thống. Cv này đòi hỏi nắm vững về database, store, networking, linux, ảo hóa, shell, … cac công nghệ khác nữa để triển khai và quản trị các hạ tầng server. Cái này nó liên quan tới phần dịch vụ. Ví dụ như xây dựng hệ thống tính cước cho dịch vụ tin nhắn của Vina, Mobi chẳng hạn. Ngoài ra còn có một xu hướng mới của Networking cũng như là System là Cloud. Một xu hướng không còn mới nhưng cũng đang khá hot. Điển hình nó là các dịch vụ của Amazon, hay một công nghệ cũng khá hot là OpenStack.
Ngoài ra trong system cũng còn nhiều cái để học nữa. Mình không thể liệt kê, cũng như k thể view hết được. Bác nào kinh nghiệm bổ xung thêm.

Ngoài ra còn có công việc có thể hiểu như là sự kết hợp giữ networking và dev là Lập trình nhúng (lập trình tạo ra các firmware, NOS) cho các thiết bị mạng như Switch, Router, ONT, OLT. Hay về System thì cũng cần code để code shell, code các ứng dụng để việc quản trị mạng đơn giản hơn.

Về lời khuyên thì mình năm 4,5 chuẩn bị ra trường, khuyên bạn nên học code thật tốt. Còn định hướng theo dev thì cũng không phải là tồi đâu. Còn nếu theo mạng thì code + các kiến thức về mạng.

//Quan điểm riêng: Nếu bạn học mạng thuần thì chung quy lại suốt đời chỉ là một thằng đi học rồi làm chủ công nghệ. Học code thì bạn có thể tạo ra công nghệ hoặc góp phần vào việc tạo ra công nghệ. (mình không phủ nhận vai trò của việc học hay tạo ra công nghệ nhé). Code là không thể thiếu. Hết (một thanh niên k biết code đang mày mò học chia sẻ)

6 Likes

Cám ơn bạn. Xem ra nền tảng dev của mình vẫn tốt hơn network nên chắc sẽ đi theo dev thôi. Theo net thì khá là mạo hiểm :pensive:

Thích thì cứ chơi thôi. cs có tí mạo hiểm nó mới vui. Cầu toàn quá nhiều khi mất đi mùi vị cuộc sống :smiley:

@AnTran đúng ra thì mạng thuần chưa chắc đã áp dụng công nghệ, m nhớ không nhầm thì các lập trình viên vẫn áp dụng các chuẩn họ nhà TCP/IP vào lập trình, và cái đó là từ mạng ra, hơn nữa hầu hết đều có liên quan đến network, khi các bạn làm xong thì cần đến những người cấu hính nó lên mạng.
@lexuannha đúng vậy em, ở VN mình xài toàn windows nhưng ở Sing vs Malay thì họ dùng ubuntu rất nhiều e nak.
@lexuannha :slight_smile: cuộc sống ko êm đềm đâu em, đôi khi em chọn con đường an toàn nhất lại chính là chông gai nhất :wink: như khi a chọn học đại học vậy :smiley: chứ nghĩ ngon lành nhưng rất chi khó khăn :smile:cho đến khi a học mạng :persevere:

1 Like

Mạng thuần thì chỉ cấu hình thôi bác. Không biết “chưa chắc đã áp dụng công nghệ” của bác là muốn nhắc tới công nghệ nào?.

Vậy là anh @letruong1505 học mạng chông gai lắm phải không :laughing:

à ko, học mạng là đam mê rồi em, còn code mới chông gai với anh á chứ :stuck_out_tongue:

Ý m là mạng cũng nghiên cứu đưa ra các chuẩn giao thức, đó cũng là công nghệ, chỉ có điều nó phát triển không nhanh bằng cnpm thôi còn thuần mạng không có nghĩa chỉ đơn giản là cấu hình và định tuyến đâu :smiley:
Hay là mình hiểu sai ý nhau nhỉ :stuck_out_tongue_closed_eyes:

Bạn này chưa ra trường nhưng phán rất chuẩn. Còn bạn @letruong1505 nói còn mơ hồ quá. Bạn @letruong1505 vẫn chưa hiểu rõ đường đi của mình cho lắm.

Theo mình thì bạn theo cái nào cũng được. Điều quan trọng là bạn phải đam mê và nghiên cứu nó thật sâu- thật tốt thì mọi thứ sẽ ổn. Sau này ra trường làm chuyên về cái gì thì do nghề chọn mình và tùy duyên thôi. Bạn cũng không thể quyết định được sau này sẽ làm gì. Hiện tại thì nên cố gắng thôi

Anh nói cho em nghe network thuần an ninh thông tin với :smile: em đang theo ngành này

Chắc ý bạn là chuyên ngành An toàn thông tin(an ninh mạng) Cái mảng này đòi hỏi kiến thức rất rộng. Không chỉ là am hiểu về các giao thức mạng, bạn còn phải có kĩ năng lập trình tốt, am hiểu về hệ điều hành, các hệ thống, giỏi toán , phải biết về phần cứng. Ns chung học cái này bạn đang đến một thế giới ngầm, Nơi mà cuộc chiến khốc liệt giữa back hat và white hat. Cơ mà cũng hay, nó đem đến cảm giác thú vị và thích thú khi chinh phục được thử thách

1 Like

chính cảm giác thú vị và kích thích đó mà em đã chọn ngành này :smile: em mới năm 1 thôi hỏi trước để chuẩn bị :smiley:

Mình gửi bạn lời khuyên chân thành là nên theo con đường dev nha, bạn cũng “cứng” dev mà. Mình thấy có bạn letruong1505 nói nhiều cái về net cũng hoa mĩ, cũng hay lắm, giống y hệt những suy nghĩ của mình cách đây 3 năm trước. Nhưng sau khi ra trường làm việc bên net 2 năm hiện tại mình đang chuyển sang dev.
Lý do chủ quan: chỉ có những người làm net mới hiểu độ vô vị của nghề này(nhiều công việc làm đi làm lại quanh năm suốt tháng), rủi ro cũng không ít (không phải dev không có, nhưng rủi ro của net nó ở cấp độ khác, hihi không tiện nói ra lắm, bạn tự tìm hiểu nha),…
Lý do khách quan: bạn vào các trang việc làm và xem tỉ lệ tuyển dụng giữa dev và net hiện nay ra sao sẽ rõ (Ngay cả topic tuyển net cũng nhan nhản tin tuyển dev)
Mình chỉ góp vài ý nho nhỏ cho vui thôi, còn nhiều lý do nữa lắm nhưng thôi nói nhiều quá sợ gạch đá ^^, quyết định đúng con đường nhé bạn. Chúc bạn thành công

Mình là sinh viên, hiện tại đang theo chuyên ngành là net, nhưng việc mình đang làm part time và cũng là định hướng sau này của mình là dev. Mình cũng từng phân vân như bạn, từng rất thích an ninh mạng, hầu như mấy tin về lỗ hổng bảo mật, rồi hacker mình đều thích đọc và tìm hiểu. Nhưng nó cũng chỉ kéo dài được 3 năm. Theo net có quá nhiều thứ phải học, bằng cấp phải thi và kiến thức thì nhàm chán (với cá nhân mình) và cơ hội nghề nghiệp thì thấp hơn dev nhiều.
Nhưng mình không khuyên bạn là nên theo bên nào, lời khuyên mình đưa ra là BẠN PHẢI TRỰC TIẾP TRẢI NGHIỆM, bạn có kiến thức về dev nhiều hơn đúng không. Đi thực tập đi, vào làm part time tại công ty nào đó, lập nhóm nào đó start up :grinning: ,… làm bất cứ thứ gì liên quan đến dev (đừng học nữa, học thì cái nào chả như nhau). Nếu sau hơn 1 năm, thậm chí 2 năm bạn vẫn thích dev, thì hãy theo hướng đấy. Còn không hãy quan lại net, tầm đấy là đủ đề bạn nhận ra sở thích, cơ hội nghề nghiệp, nhiều thức liên quan đến cái bạn theo đuổi.

1 Like

Anh chuyên ngành gì bk z anh. E năm 2 bk này! Cũng đang muốn mạo hiểm net, a chỉ e phải học học phần nào hả a. :blush:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?