Giải thích về kết nối mạng

Đây là sơ đồ mạng:

Ở các phần trước là mình phải định tuyến và cấu hình IP cho workstation ở HN, DN và SG, đến phần này thì yêu cầu thế này, mình chưa hiểu, mọi người giải thích cho mình với:

Đây là 3 yêu cẩu của nó:

Câu hỏi, mình chưa hiểu vai trò của cái ISP server và cái DHCP đối với 3 cái LAN kia là như thế nào.

Mình đăng câu hỏi, không phải để mọi người giải cho mình, mà mình muốn xác định rõ vấn đề của nó.

Cám ơn mọi người.

DHCP:

• Không có DHCP => người dùng phải cấu hình bằng tay (người dùng cần biết dãy network, subnet mask, ip)
  • Có DHCP => người dùng không cần phải cấu hình
    ISP:
  • ISP là nhà cung cấp dịch vụ mạng, hiểu nôm na là dịch vụ giúp 1 máy tính kết nối ra thế giới vì họ có dây cáp dài tận hàng trăm/ngàn km :slight_smile:
  • Đĩa chỉ IP có dạng A.B.C.D nhưng kích thước là 32-bit, mỗi máy tính sẽ có 1 IP (giống như đĩa chỉ nhà kiểu thế). Các ISP được cung cấp những dãy IP nằm trong 32-bit này rồi cấp cho mỗi máy 1 cái.

Trong thực tế, bạn sẽ bắt gặp rất nhiều người có cùng ip kiểu như 192.168.1.1xx mà không cùng router Để mà ví dụ cho bạn hình dung thì khó lắm. Phải có nhiều ví dụ thì mới hình dung nổi network như thế nào.

Bạn có thể dùng lệnh ipconfig /all trên win để xem ip nội bộ và xem ip public ở trang whatismyipaddress.

Địa chỉ ip có 32-bit(ipv4) tức dãy ip được cấp có hạn, nếu số người sử dụng internet đang tăng lên và người ta đang chuyển dần sang dãi ip 128-bit(ipv6)

4 Likes

Ok cám ơn bác, nhưng có vẻ bác chưa hiểu câu hỏi của em, xong một hồi, em đã hiểu ra vấn đề.

Do em cấu hình cái router ISP (DHCP server )kìa mà không cấu hình DHCP Client của cái Router HN hay sao vậy nên em ping không được, giờ em đang thử test cấu hình DHCP Client theo hướng dẫn ở đấy xem thế nào.
https://study-ccna.com/configure-cisco-router-as-a-dhcp-client/

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?