Giải thích, hướng dẫn Linux

Mọi người cho em hỏi 1 số câu hỏi sau ạ:

• Tại sao lại dùng LInux thay cho Window? Em sợt google rồi mà vẫn chưa hiểu khó lắm
  • Em có thấy trên youtube một số người sẽ code chay = Sublime Text rồi chạy = CMD, tại sao không dùng luôn 1 cái IDE nào đó?
  • IDE cài trên Linux thì có khác gì với IDE cài trên WIndow không ạ?
  • Tại sao lại dùng LInux thay cho Window? Em sợt google rồi mà vẫn chưa hiểu khó lắm

Có một số lý do tiêu biểu cho việc dùng linux thay cho windows:

• Linux có rất nhiều distro free.
    Cậu có thể thoải mái download rất nhiều distro linux về, cài trên máy tính mà không cần bất cứ license nào.
    Thử tượng tượng, nếu tất cả các server của cậu xài windows, cậu sẽ tốn mất bao nhiêu tiền cho license? :smile: Khi cậu cần gấp 1 server mới, cậu có muốn tốn thời gian purchase license không?
    Tương tự với máy tính cá nhân.
  • Linux có nhiều distro rất ổn định.
    Khi cậu chạy server, cậu không muốn nhìn thấy BSOD chứ? :smile:
    Cậu cũng không muốn thấy ổ cứng bị phân mảnh chứ? :smile:
    Cậu cũng không muốn dành quá nhiều CPU và resource của server cho GUI chứ? :smile:
  • Bash trên linux là một shell rất mạnh.
    Cậu có thể làm rất nhiều thứ trên bash mà không cần dùng chuột.
    Cậu hoàn toàn có thể viết các script trên đó để tự động hóa mọi thứ, cũng như nâng cao chất lượng công việc của cậu.
    Việc cậu thành thạo bash cũng giúp cậu tương tác được với server linux, vốn được sử dụng rất nhiều trong industry.
    Có rất nhiều người nói với tớ rằng, họ cảm giác bị chặt tay khi phải làm việc với máy tính nào không offer bash. Đó là 1 fact để cậu hình dung sơ bộ sự hiệu quả của nó.

Nếu có ai có thêm ý kiến nào khác, bổ sung giúp tớ nha :smile:

• Em có thấy trên youtube một số người sẽ code chay = Sublime Text rồi chạy = CMD, tại sao không dùng luôn 1 cái IDE nào đó?

Bởi vì, họ muốn demo cho cậu thấy các bước cơ bản để tạo một phần mềm. Việc cài 1 text editor + 1 compiler dễ dàng hơn cho tất cả các máy tính cài một IDE với rất nhiều ràng buộc.
Rất nhiều bạn vì sử dụng IDE quá sớm, nên các bạn ấy chỉ biết ấn nút run và chờ magic từ IDE. Điều đó dẫn tới việc các bạn ấy không hiểu concept compile/build, hay concept cơ bản về link các thư viện để build. Điều này dẫn tới việc các bạn ấy không hiểu nổi một số lỗi lặt vặt, như:

• Tại sao class ấy có trên IDE rồi, mà khi chạy bạn ấy bị ClassNotFoundException.
  • Tại sao compiler phàn nàn về việc thiếu thư viện
  • Tại sao code mới nhất của bạn ấy không được phản ánh trên runtime?
  • Etc.

IDE thường nên được sử dụng khi cậu đã có hiểu biết cơ bản về cách build chương trình kể trên. Nếu không, nó sẽ chỉ là một magic box thôi :smile:

• IDE cài trên Linux thì có khác gì với IDE cài trên WIndow không ạ?

Về mặt tính năng thì không. Nhưng bản build của 1 IDE cho linux với bản build cho Windows sẽ khác nhau (trong TH 2 bản build chạy native trên hệ điều hành). Lý do đơn giản là vì thiết kế của các hệ điều hành thường khác nhau.
Hay nói cách khác, đa số các TH cậu không thể dùng bản build linux cho windows và ngược lại.

9 Likes

Dạ e hiểu kĩ hơn rồi ạ, em cảm ơn anh <3.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?