Giải những bài toán này mới trở thành lập trình viên giỏi?

Chào mọi người, em mới chập chững thôi ạ. Đang lướt Facebook thì em thấy có người chia sẻ tài liệu giải toán Pascal thế này: https://drive.google.com/file/d/0BzeRPVc_a9FdNnI4c1Z3WjczNEU/view?usp=drive_web
Vấn đề là những bài trong đó đa số khó quá, em không tài nào giải được. Liệu sau này ra làm việc, người ta có yêu cầu mình phải giải những bài tương tự vậy không ạ!

1 Like

Em cũng có lần đi thi Tin Học Trẻ đc giải khuyến khích thôi nhưng giờ nhìn vào những bài toán như thế lại thấy mình ngu càng ngu, không biết sẽ ra sao

Thật ra không chỉ có kiến thức toán đâu, bạn cứ làm đi, cố gắng tìm ra hướng làm, search google nát máy mà không ra thì lên đây hỏi.
Bạn giỏi hơn mình vì bạn đã thi tin học trẻ kìa :smile:

2 Likes

Có nhé, nếu bạn làm Product thì gặp nhiều hơn.

2 Likes

Cảm ơn câu trả lời của mọi người, em sẽ cố suy nghĩ để làm nhiều bài nhất có thể.

Em lớp 10 mà trường không cho lớp 10 thi, em thấy lạ quá. Tin học trẻ là cơ hội để đc dạy giải thuật mà phí mất 1 năm.

Trường mình cũng vậy thôi, nhưng mình học Vật Lý :stuck_out_tongue:

Đề thi tin học dễ quá, tự thực hành 1 dự án cụ thể nó cool hơn nhiều

1 Like

Dự án cụ thể là sao ạ bác, em đang học lâp trình application với WPF và lập trình web (hiện tại chỉ đang học html trên w3schools và mozilla thôi ạ). Mong bác cho em 1 list dự án cụ thể hay gì đó để tập làm được không ạ, cảm ơn bác nhé.

Bạn tự nghĩ ra 1 cái gì đó mà bạn thích rồi làm thôi, vì thích nên bạn sẽ theo đuổi nó, đến lúc xong rồi sẽ có thêm rất nhiều kiến thức liên quan.

-Kể cả giải mấy bài toán phía trên hay làm các bài tập trong sách giáo khoa tin học 11 cũng giúp bạn rất nhiều.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?