Giải đáp toán rời rạc về đồ thị

Mình có vài câu hỏi về toán rời rạc. Ai học CNTT hầu như đều học môn này. Mình đã google đủ kiểu r nhưng ko có tài liệu nào. Ai học tốt phần này giải đáp giúp mình với :(. Mình sắp thi cuối kì r.

1. Có bao nhiêu cạnh trong 1 đồ thị có 10 đỉnh, mỗi đỉnh có bậc là 6>
  2. Một chu trình độ dài chẵn có sắc số bằng bao nhiêu? VD?
  3. Một chu trình độ dài lẻ có sắc số bằng bao nhiêu? VD?
  4. Đồ thị phân đôi đầy đủ có sắc số bằng bao nhiêu?

Cảm ơn mn ạ!

2 Likes

Bạn không đi học hả. Mấy cái này khá cơ bản.
Ví dụ câu 1 nhé, bạn Google “Định lý bắt tay” là ra.

Với lại Diễn đàn không khuyến khích hỏi bài tập.

4 Likes

có thể cho em xin link tài liệu được không ạ , vì em tự học nên không biết mấy cái này

Bạn có thể tìm cuốn “Toán Rời Rạc ứng Dụng Trong Tin Học” hoặc bản gốc Tiếng Anh của nó (Bản gốc Tiếng Anh hơi bị nhiều phần luôn). Môn này ở trường mình có sử dụng Giáo trình Lý thuyết đồ thị của trường ĐH Sư phạm Kỹ thuật. ĐH Khoa học tự nhiên có 2 giáo trình là Toán rời rạc và Toán rời rạc nâng cao.

Ngoài cuốn Toán Rời Rạc ứng Dụng Trong Tin Học có bản ebook ra thì mấy cuốn kia nhìn chỉ tìm được bản photo thôi.
Link http://tailieu.vn/tag/toan-roi-rac-ung-dung-trong-tin-hoc.html

4 Likes

anh có biết tên tiếng anh của bản gốc không ạ , nếu anh có link thì cho em xin luôn cũng được vì em muốn đọc bản gốc cho an toàn ( sợ họ viết lại không đầy đủ ) và muốn cải thiện Skill English luôn :grinning:

1 Like

Discrete mathematics and its applications (Rosen, Kenneth H).
Mình đang đọc cả hai bản này (chưa xong). Nói chung bản Tiếng Việt dịch khá sát và thoát nghĩa. Có nhiều thuật ngữ chuyên ngành thì bạn có thể tham khảo ở bản Tiếng Việt. Cuốn Giáo trình Lý thuyết đồ thị của trường ĐH Sư phạm Kỹ thuật cũng tham khảo từ cuốn Tiếng Anh, nhưng mà cuối sách có code C/C++ để cài đặt các thuật toán. Cái này bản Tiếng Anh hình như không có.

Nói chung về Toán rời rạc thì mình nghĩ Discrete mathematics and its applications (Rosen, Kenneth H). là bá nhất hiện nay.

7 Likes

Mình không tìm đc bản tiếng việt, b gửi cho mình đc không? Mình cảm ơn.

Mình có bản photo thôi bạn. Nếu cần thì mình cho bạn tên sách Tiếng Việt luôn: Toán rời rạc và Ứng dụng trong kỹ thuật.
http://tailieu.vn/tag/toan-roi-rac-ung-dung-trong-tin-hoc.html

Còn bản của ĐH Sư phạm Kỹ thuật thì theo mình biết có bán ở nhà sách. Nhưng không biết ở đâu.

1 Like

Anh ơi, trong sách này có bài tập hỏi khẳng định " This statement is false " có phải là 1 mệnh đề hay không, câu trả lời là không phải không ạ , vì nó không rõ tính đúng sai, anh giải đáp hộ em với

“This statement is false” theo mình không phải là mệnh đề. Vi ta không thể xác định được nó đúng hay sai.
Bạn nói đúng rồi nên mình cũng không thể giải thích thêm gì nữa :blush:

2 Likes

Như cuốn bản dịch này anh thấy hiện tại còn khá đầy đủ và cập nhật không ạ?
Em chưa học về Toán rời rạc nên đang muốn tìm đọc, những câu mà anh kia hỏi thì đều là phần ứng dụng của TRR ạ anh?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?