Game engine development, this has been deleted by me

for fun: ngày xưa khi chưa biết gì về lập trình, mình thường nghĩ lập trình game kiểu như lắp ráp module và vẽ hoạt xong ngồi ráp lại, lập kịch bản hành động xong ngồi test lại; kiểu đơn giản như ĐANG GIỠN :grin:

Đơn giản là có thật bạn ạ, phải dùng lập trình để biến làm game trở thành đơn giản.

1 Like

Cảm ơn bạn!
Comments mang rất nhiều thông tin. Mình sẽ nhúng chân cả đôi bên coi. Ko biết có lầy lội ko đây :confused:

1 Like

Hi Manh.
Làm thế nào để tham ra cùng mọi ngừowi ?

Bạn bớt ngớ ngẩn đi thì sẽ tiếp xúc được nhiều thứ. Trên đời chỉ có tương hợp thì mới gặp được nhau, cả người lẫn vật. Tư duy, hành động, lối sống, … như nào thì những thứ đến với bạn sẽ tự đó mà ăn khớp, một phần của cái người ta gọi là số phận chính là cái này đấy.

1 Like

Đang có thảo luận thiết kế scripting module cho game engine trong Slack của GameDevSpot.

Đại khái là sử dụng một ngôn ngữ khác để thay đổi gameplay như việc unity dùng C# hoặc godot engine có GDScript.
Còn lại hầu hết sử dụng lua và mình cũng dùng lua.

1 Like

Xài ChaisScript cho C++ nè, tác giả Jason Turner thường hay quăng bom tối ưu code trên Youtube lắm, xài hàng của ổng coi sao :joy:

#include <chaiscript/chaiscript.hpp>

double function(int i, double j)
{
  return i * j;
}

int main()
{
  chaiscript::ChaiScript chai;
  chai.add(chaiscript::fun(&function), "function");

double d = chai.eval<double>("function(3, 4.75);");
}

có điều mỗi lần compile là “được” +1 phút :flushed:

3 Likes

Chưa dám dùng cái mới bác Tri Tran ạ, lua được chứng minh rồi nên mình cứ thế dùng.
Cũng chưa đủ hiểu vụ scripting để so sánh được thằng Chai và tìm ra các lý do cần thiết cho engine đang làm.

Mà xem sơ qua đống samples thì hình như chưa có object/class.
Update: đã thấy https://codedocs.xyz/ChaiScript/ChaiScript/LangObjectSystemRef.html

1 Like

this has been deleted by me

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?