Fscanf chỉ đọc %s mà không đọc được %d?

Em viết 1 đoạn code thế này mà chả hiểu sao nó chỉ lấy %s mà ko lấy %d

P *a;
int soluongthu = 0; // bien nay tang theo cap phat
FILE *DS = fopen("DanhSachThu.txt","rt");
while ( !feof(DS) )
{
    Capphat1(a);
    fscanf(DS , "%s", a->name);
    fscanf(DS , "%s", a->type);
    fscanf(DS , "%d", &a->HP);
    fscanf(DS , "%d", &a->attack);
    fscanf(DS , "%d", &a->defense);
    fscanf(DS , "%d", &a->nSkill);
    Capphat2(a->skill);
}

Không hiểu sai khúc nào luôn ?

Đây là FILE.txt

Output trông như thế nào?

1 Like

Nó chỉ nhận 2 chuỗi lúc đầu rồi các %d nó không nhận được anh. Các số đằng sau nó ko chịu nhận @@

chưa đọc hết buffer kìa.
4 cái skill bạn chưa đọc -> còn ở buffer lệnh đọc tiếp theo cái nó đọc name, type, hp, att thì cái hp và att nó đọc vô là chuỗi -> tạch

1 Like

Mình không hiểu ? Bạn giải thích lại được ko?

Sao nó lại đọc vô chuỗi được bản nhỉ ? mình đọc lần lượt mà. Mình debug thử thì cái hp và attack ko nhận?

bạn đọc 4 cái tên skill chưa?
có 4 cái tên skill cuối cùng á.
Nếu chưa đọc thì nó còn dư âm lại 4 cái tên skill đó
-> đọc tiếp thì nó sẽ đọc 4 cái này!
Vì C là đọc hết 1 hàng thì tự động xuống hàng. Còn thì đọc khi nào hết hàng thì mới ngưng

Ở code trên mình ko thấy bạn đọc 4 cái tên skill nên nghĩ là bị lỗi do chưa đọc hết dữ liệu trên 1 hàng

Mấy cái skill đó mình phải đọc xong mấy cái trước thì mới đến nó ? ( Đọc HP va attack ko dc sao tới cái skill ) bạn nhỉ

bị lỗi ngay đọc dòng đầu luôn hay sao bạn?

Không CT chạy vẫn ok mà đến khúc lấy cái HP và attack thì ko hiểu sao nó ko chịu lấy

1 Like

xin nguyên code bạn ơi :slight_smile: Chứ code trên của bạn nhìn ko có sai.

1 Like

Code của mình thi chắc chắn sẽ có sai nhưng mà ý của minh chỉ là đoạn trên thôi .

1 Like

cho xin file .txt luôn

gõ 1 2 dòng debug đi 1 dòng được thì tất cả đều được mà.
gõ đại test thử cũng được ?

1. Phải là file txt của em đang dùng. Gõ có thể sẽ khác với file input của em.

2. Em nhớ sử dụng markdown để post code, không cần phải post lên ideone.

3. Ở đây là diễn đàn, em nên post 1 post đủ dài, có đầy đủ nội dung. Không nên post 1 câu rồi gửi lên, post thêm 1 câu nữa. Nó giống chat trên FB lắm.

1 Like

Tại sao Học cấp phát (Capphat2) rồi mà không sử dụng :smiley:
đọc thiếu 1 chỉ số rồi. 5 chỉ số mới tới tên skill.
Học định làm DSLK hả? sao struct không có phần liên kết, có mỗi phần nội dung không vậy?

3 Likes

Mình phải sử lý cái fscanf trước rồi mới tới cái đó chứ @@

Ko dùng con trỏ BT thôi chứ DS lien kết gì đâu ??

XIn lỗi anh Đạt có lẽ em vẫn chưa quen anh thông cảm cho em

1 Like

xử lí fscanf?
mỗi dòng đọc xong thì phân biệt như thế nào? Vì mình chỉ thấy đọc rồi cấp phát lại thôi?

Không sao, anh chỉ nhắc nhở vì anh muốn diễn đàn mình thật chất lượng. Có chất lượng thì mới có nhiều người hỏi và nhận được nhiều câu tra lời cũng chất lượng luôn.

Hôm nay cty bận quá anh không giúp được, cái hàm fscanf nó có vấn đề là nhiều khi nó bị dính khoảng trống, tab. Em phải sử lý mấy cái đó nữa. Kiểm tra lại xem lúc em đọc số vào, em có đọc được số hay không? Hay em đọc vào khoảng trắng.

fscanf nó chỉ đọc thôi, nó không “thông minh” lắm đâu.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?