Fresher java FPT sẽ học những gì?

Hiện tại em mới pass phỏng vấn FPT software ở Đà Nẵng, và hr gửi mail em 6 tuần nữa sẽ bắt đầu. Có anh chị nào đã từng học qua chương trình fresher của FPT chia sẻ là mình sẽ được học những gì trong khóa học để em tìm hiểu thêm với ạ. Và sau 3 tháng fresher thì mình có được dev1 không ạ? em cảm ơn nhiều ạ.

Cho mình hỏi phỏng vấn fresher java gồm những nội dung gì vậy bạn? Có khó ko bạn?

1 Like

Với mình thì cũng không khó đâu bạn, fresher nên cũng cơ bản thôi. Với phỏng vấn thì người hỏi và các câu hỏi sẽ không cố định, nên bạn cứ chắc phần nền tảng là không lo gì hết. Còn nội dung buổi phỏng vấn của mình như sau:
Bắt đầu thì họ sẽ giới thiệu họ là ai cho bạn, và sau đó họ sẽ yêu cầu bạn giới thiệu bản thân, và đặt một số câu hỏi như: Hiện tại bạn có thể làm full-time không? (Nếu k làm full-time đc sẽ bị loại) và sau đó bắt đầu phỏng vấn technical của bạn. Cụ thể như sau:

1. Phỏng vấn các thuật toán cơ bản.
    • Cộng các số chia hết cho 5 trong mảng
    • Tìm số lớn nhất số nhỏ nhất trong mảng
    • Kiểm tra số nguyên tố
  2. Phỏng vấn về sql
    • Phỏng vấn về join, view, index (hỏi về lý thuyết và họ sẽ đưa bạn vd sau đó bạn đưa ra kết quả).
    • Viết câu lệnh select theo yêu cầu.
  3. Phỏng vấn về java core, oop
    • Phỏng vấn qua về array
    • Phỏng vấn qua về ArrayList
    • So sánh array & ArrayList
    • Sự khác nhau giữa == và equal?
    • Phân biệt class và đối tượng?
    • Hỏi về constructor và kế thừa
    • Phân biệt abtract và interface?
  4. Phỏng vấn thêm về jsp/servlet (nếu bạn biết, còn không sẽ không hỏi, ở đây thì mình đã biết nên họ hỏi mình 2 câu).
    • Sự khác nhau method post và get?
    • Sự khác nhau cookies và session
  5. Kết thúc
    • Hỏi chút về trình độ, chứng chỉ ngoại ngữ của bạn
    • Bạn có đặt câu hỏi cho người phỏng vấn

Tầm 10p sau HR chat qua zalo mình đã pass :smile:

4 Likes

Cái này là sao vậy bạn?

• Array chỉ lưu được mảng tĩnh, fix cố định không thay đổi số lượng phần tử dùng trong trường hợp có danh sách ít biến động như list tháng trong năm, list giới tính, list tỉnh thành, list quốc gia, …
  • Arraylist là mảng động, lưu các phần tử biến động nhiều. VD làm biến tạm trong app hay thêm sửa xoá element trong biến này.

== dùng để so sánh kiểu tham chiếu, so sánh chính xác đến địa chỉ ô nhớ xem 2 cái cần so sánh có cùng trỏ đến 1 ô nhớ trong RAM không.
Equal chỉ so sánh giá trị của 2 đối tượng cần so sánh.

• abtract class là class cha cho tất cả các class có cùng bản chất vì vậy mỗi class chỉ được extend 1 class cha. (chủ yếu abtract class định nghĩa ra thuộc tính và các thực thi method behavior)
  • interface định nghĩa ra hành động, chức năng của class, vì vậy 1 class có thể implement nhiều interface.

Theo mình thì mỗi request đều gửi kèm “tất cả data trong cookie” lên server không biết điều này có đúng không ạ.

1 Like

còn mấy câu kia mình trả lời đúng không bạn

1 Like

vd ntn: có mấy loại join và bạn hãy nêu và mô tả các loại join đó. Sau khi trả lời xong thì họ sẽ cho bạn 1 ví dụ và bạn sẽ nêu kết quả. vd tương tự ntn: Bảng 1{1,3,5,6,7,8} Bảng 2{3,5,6,9,4} Đùng inner join thì kết quả là gì?

So sánh array & ArrayList, == và equal thì b hiểu r :v:
cón abtract class vs interface thì có vài câu hỏi con trong đó nữa, vd như abtract class có constructor không?

Sự khác nhau cookies và session?
Cookies được lưu trên trình duyệt người dùng , và luôn lưu dữ liệu ở client cho đến khi hết hạn.
Session dữ liệu được lưu ở server, khi hệ thống không được tương tác trong khoảng thời hạn và khi đóng trình duyệt thì session sẽ hết hạn.

5 Likes

Cảm ơn bạn nhiều nha, bạn nhiệt tình quá

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?