Em muốn làm lập trình viên từ cấp 3

Em chào các anh ạ. Em có ước mở trở thành lập trình viên và em đang chuẩn bị học 1 khóa lập trình cơ bản. Học sinh cấp 3 như em nếu trở thành lập trình viên thì có sớm quá không ạ? Em có đọc và biết trên thế giới cũng có nhiều bạn bằng em đã bán được app game rồi như bạn này http://techkids.vn/blog/tro-thanh-lap-trinh-vien-tu-cap-3-co-kho/
Mọi người cho em xin ý kiến ạ. Em rất cần sự định hướng.

2 Likes

Thì cứ triển thôi em ơi

1 Like

Hi LeTuan2001.

1. Bạn còn trẻ nên định hướng hướng đi của mình trược. (Thế giới được mấy người như trong bài báo)
  2. Lập trình viên không như bạn nghĩ đâu đừng đê mấy lều báo họ lừa.
  3. Học tiếng Anh cho giỏi. Cơ bản là bạn sẽ học mọi thứ liên quan đến IT bằng tiếng Anh.
  4. Sau khi xong các vấn đề trên viết một bài về định hướng mục tiêu, kế hoạch 6 tháng 1 năm cho mọi người tham khảo góp ý rồi tính tiếp.

P/S Đan có oanh nhau vào lập team đi.

7 Likes

Em cảm ơn anh. Chỗ em đang học cũng có mấy bạn trở giảng học lớp 12 rồi. Đấy là động lực của em.

1 Like

Em ở đâu? Hiện giờ đã bỏ túi được những kiến thức gì rồi ?

1 Like

Em ở HN anh ạ. Em mới học khóa cơ bản về Web và game. Em đang tập làm game ạ

1 Like

Hi LeTuan2001
Cứ làm các bước đi. Tìm hiểu -> lên kế hoạch -> tham khảo ý kiến -> thực hiện.
Còn lập trình game nó rộng lắm nói thế thì biết thế chứ không đến đâu cả.

2 Likes

Theo anh, cấp 3 nên tập trung vào học tập vì nếu bây giờ em đã đi làm luôn sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến công việc học tập của chính mình.

2 Likes

Techkids dạo này mạnh quá :sweat_smile:

1 Like

Em thich thì em cứ triển thôi, chỉ cần cân bằng giữa đam mê và học chính khóa là được.
Dĩ nhiên là nếu em đủ giỏi để có thể đi thi các cuộc thi lớn và sau này được tuyển luôn vào các trường tốt thì em nên tập trung vào đam mê luôn, còn nếu em chỉ học lực trung bình thì khuyên em phải thật sự chia tốt thời gian giữa đam mê và học hành…
Trường tốt cũng là một lợi thế sau này khi xin việc em ạ !!

3 Likes

Chào bạn mình cũng là học sinh cấp ba giống bạn cũng có định hướng làm lập trình viên từ câos bà mình đã từng tham gia các cuộc thi học sinh giỏi Tin học. Không biết bạn học lớp mấy và cho mình làm quen được không

1 Like

Tài không đợi tuổi , thích thì triển thôi bạn , biết đâu có Hà Đông thứ 2 :stuck_out_tongue:

1 Like

Có thể học lập trình. Mình sắp vào cấp 3 và cũng đang học lập trình. Nhưng bạn phải phân chia thời gian hợp lí và có định hướng rõ ràng. Không thì chỉ lãng phí thời gian. :grin:

4 Likes

Mình học lớp 12 c ạ. Mình còn đang định đi du học nữa. Chủ nhật tuần này mình có đi 1 sự kiện về Du học công nghệ thông tin. Không biết bạn có hứng thú ko?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?