Dùng vmware cài macOS để lập trình?

Mình đang học code iOS, mà kinh tế chưa đủ để mua máy MAC. Đang dùng con Dell vostro 3560 core i5, ram 4GB, đã đổi sang ổ SSD. Cho mình hỏi cấu hình máy như vậy có chạy được máy ảo chạy macOS rồi còn run simulator được không?? Mình định nâng cấp lên ram 8gb nữa.

Bạn @NLQ tham khảo về “hackintosh” (trên Fb cũng có 1 group VN về vụ này)

Chạy hackintosh sẽ ok hơn là chạy máy ảo đó

1 Like

Mình cũng thử cài rồi, mà chưa được.
Mình đề xuất bạn nên có máy cỡ 8GB RAM trở lên (hơi nhiều nhá)
Bởi vì máy của thằng MacOS lúc nào cũng đắt tiền, nên nó cần cấu hình cao
Ví dụ:
Nếu máy bạn RAM 4GB:
–> Bác chỉ có thể cho máy ảo chạy max là 3.6 - 3.7 GB RAM
–> Không đủ cho MacOS load khi cài (nó tự động boot lui boot tới hoài luôn)
Nên … khuyến cáo xài máy ảo MacOS thì nên có RAM 8GB là tốt nhất

1 Like

khuyến khích không nên. Máy mình 8GB, i7 SSD đây làm xong cũng chỉ chạy code OOP là cùng, chuyển sang thiết kế treo luôn. Chưa kể làm máy giảm hiệu suất và tuổi thọ

1 Like

Code thử vài iOS project, nếu thấy thích thì mua MacBook rồi code tiếp
Lập trình iOS không có MacBook và iPhone không làm được đâu nhé.

Tốc độ code mình hiện giờ còn nhanh hơn cả syntax highlight và autocomplete của XCode nữa.

[spoiler]Lý do vì XCode cùi chứ không phải mình siêu nhân[/spoiler]

3 Likes

Không thể nha bạn, ít nhất phải 8gb ram và sử dụng ssd nvme chứ không thể ssd bình thường được nhé, nó rất rất chậm còn không bạn sử dụng những phần mềm như primo cache để sử dụng ram làm bộ nhớ đệm sẽ cải thiện được kha khá tốc độ nhưng cần lượng ram nhiều hơn thế, mà cho dù thế thì nó cũng vẫn khá chậm.
Mình thấy bạn nên hackintosh, máy bạn hack mình nghĩ cũng không khó lắm. Đương nhiên cần phải kiên trì, cũng 1 đến 3 tuần gì đó là sẽ được thôi. Hồi đó mình hack cũng ngồi 2 tuần hơn mới làm được @@ chắc tại mình gà hay sao đó

Mình đang dùng VMware cài macOS để code .NET Core và Swift, có điều không connect iPhone thật bằng USB được. Về máy ảo khuyên bạn nên đặt RAM từ 4GB là tối thiểu để máy ảo chạy được, tức máy thật ít nhất RAM 8GB. Tất nhiên máy ảo 4GB RAM chỉ đủ code + test bằng device thật, test bằng emulator là không thể
Máy mình vẫn xài HDD, tuy nhiên máy ảo macOS chạy rất nhanh, nhanh hơn máy ảo Windows 10 rất nhiều, cũng không đến nổi ức chế đâu
Tuy nhiên nếu bạn muốn đầu tư cho tương lai thì nên sắm một con MacBook Pro + iPhone để học, tốn kha khá tiền nhưng đảm bảo về sau

2 Likes

Anh @SakaDream ơi! Muốn chạy trên iphone thì anh có thể giả lập xài Kobiton được mà anh!

RAM máy ảo chạy macOS chỉ có 4GB thôi, chạy XCode đã lag lên lag xuống rồi, thêm nó nữa chắc đơ máy :expressionless:

1 Like

XCode + iPhone thật

Đừng dùng IDE khác như AppCode, Xamarin, cross-platform khác như React Native, Ionic. Simulator khác như Expo hay Kobiton

Làm với Native luôn có thể sử dụng low level API - C code. Viết các thuật toán riêng ngoài những gì Apple cũng cấp.

iOS 11 bổ sung thêm MLKit về Học máy, giới thiệu Mental2 có thể ứng dụng Computer Vision, có luôn bộ Natural Language Processing, và cả ARKit nữa.

2 Likes

Chắc máy 16gb thì chạy ngon. Em xài thử vẫn mượt mà lắm. Chắc máy anh 8gb

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?