Dùng card đồ hoạ onboard trên linux

cho mình hỏi là máy mình có card rời và card onboard nhưng sao khi cài bất kì một distro linux nào thì máy cũng chỉ dùng card rời. Mình muốn dùng card onboard thì phải làm thế nào vậy?

card rời của bạn là nhà sản xuất nào? Nvida hay AMD? Những distro nào bạn đã test
Mình dùng ubuntu, máy card rời nvidia. Nvidia có hỗ trợ driver trên linux (tên là nvidia X server), nên mình tải về bằng ubuntu software. Có package .rpm trên main page nên chắc cũng cài đc trên centos hay fedora. Software cũng đơn giản, select device mình muốn dùng, logout ra vào lại là xong
Về AMD thì mình ko rõ. Bạn thử gg xem. Nếu nhà sx ko support driver thì chắc phải tìm driver của community tự viết rồi

mình dùng card nvidia 940mx các bản distro mình dùng là ubuntu, linux mint, elementary os

Bạn vào Software Updater, chọn tab additional driver. Để nó load 1 lúc sẽ ra tùy chọn như hình dưới
Hình bên phải là giao diện chương trình.

1 Like

phần PRIME của bác là có sẵn hay phải cài thêm vậy?

Có sẵn trên driver luôn đó, mình ko can thiệp gì cả. Ah, cái chức năng chuyển đổi card onboard vs discrete VGA hình như chỉ có trên laptop thì phải

Nếu Software Updater ko tìm đc driver, bạn lên trang chủ NVidia tải xuống vậy. Cách cài đặt package .rpm có thể GG thêm

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?