Dự định viết tutorial về java

Mình thì không vote bạn làm những cái cơ bản mà dễ dàng tìm đầy dãy trên mạng cả. Mất thời gian cho cả bạn và cho người tìm kiếm, người đọc.
Người học IT thường phải tìm kiếm thông tin nhiều. Nhiều khi kiếm đi kiếm lại toàn là cái cũ và cơ bản. Mất công đọc tưởng có gì mới nhưng cuối cùng chỉ tốn time. Thực sự, google cũng đang bị polluted bởi những kết quả tìm kiếm có nội dung khá giống nhau và người tìm kiếm tốn time đọc lại. Đó là về người đọc.

Còn về người làm tutor, vì bạn là người đang đi học và có nhiều time để học, kiến thức cơ bản là thiết, bắt buộc nhưng chẳng giúp bạn vượt lên. Kể cả bạn có càn rộng bao la đi chăng nữa. Nó không giống như người học làm bánh, mỗi ngày học cơ bản 1 loại và làm ra bánh, kiểu gì cũng có người chén dù mức độ ngon khác nhau và kỹ năng, hiểu về gia vị khác nhau. IT ko như vậy, bạn có thể có 1 lô những thứ cơ bản nhưng chẳng giúp mình làm ra 1 sản phẩm xài được cũng như giúp người khác làm ra thứ xài được.

Vì vậy nếu làm tutorial là vì bạn thì mình khuyên bạn nên tập trung sâu vào 1 thứ gì đó. Điều này cũng thực sự có ích cho người đọc. VD, hãy đưa ra 1 bài phán thật chuẩn và sâu về java String. Nếu là vì người đọc, bạn nên google trước khi viết và xin đừng pollute thêm a google.

Thông tin có giá trị cao nhất khi nó là mới, bằng 0 khi nó là cũ, và - ÂM khi nó là cũ của cái cũ (polluted)

2 Likes

Cái tư tưởng không làm vì có người khác làm rồi thật sự nó không tốt lắm. Cứ bắt chước và cải thiện từ từ. -.-. Bắt chước và làm lại(thử và sai) theo anh là cách học tốt,(mặc dù tốn time.)
@anon10709737 Em cứ làm khi có thể, thứ nhất là vì mình trước đã, thứ 2 mới vì người khác. 20k user trên đây chỉ cần 1% chú ý, thấy bài viết của em có ích cũng làm thành công rồi.

6 Likes

Đa số bây giờ lười đọc lắm, làm video vẫn khuyến khích hơn là viết. Làm video cũng giúp bạn học được nhiều kỹ năng khác: nói, edit video. Biết đâu sau này gái nó nhờ làm clip này nọ =))

8 Likes

Hay quá. Em cũng đang vọc java. Mà ko có project nào thực tế để làm để luyện tập và củng cố cơ bản

4 Likes

Nhớ cái thời java không có doc tiếng việt trong khi php thì đầy bài hướng dẫn tiếng việt. Ngày nay thì bài viết về java core đến framework đầy đủ tiếng việt. Mà tutorial toàn code trong ebook. Ai thích thì xem & đọc thôi.

Xin lỗi. Mình đã không để ý đến việc là em này đang là hs cấp 2. Chứ sv thì advance vs chiều sâu luôn đi. Như thế này đã là quá khủng, rất tự tin :+1:.
Rất giỏi @anon10709737

Làm thì cũng được, nhưng giữ nó trong các trang cá nhân thôi, chứ không phải không làm.

1 Like

@anon10709737
Mình có tìm thấy tutorial của bạn trên Github: https://github.com/Aragami1408/DNH-daily-java
Mình có một số góp ý;

• Nên nên lên chương trình trước, danh sách các Chapter sẽ học, để người học có thể nắm được là mình sẽ học gì.
  • Xác định đối tượng của series này là ai?. Là lập trình viên từ ngôn ngữ khác hay là người bắt đầu học lập trình. Và kèm theo đó mình nghĩ cần có một đoạn giới thiệu về Java, điểm mạnh của nó, những suy nghĩ cá nhân của bạn khi chọn Java.

Về chất lượng bài viết. Vì bạn chỉ mới có 1 bài nên mình chưa dám nhận xét về chất lượng. Nhưng so với 1 Daily series thì số lượng rất quan trọng. Các bài của bạn không được publish quá nhiều một lần. Và không thể để trường hợp có ngày không up bài mới được. Và hơn hết phải có bài tập cho mỗi bài, nếu không người học sẽ đọc xong bài và rồi … hết.

Cuối cùng nếu bạn thấy series không có quá nhiều sự khác biệt so với những tài liệu khác thì thay vì viết tutorial bạn chỉ cần share tài liệu là được. Chỉ cần share tên sách kèm link mua nếu có thể cũng đc.
Với tài liệu tiếng Việt thì những sách từ các trường đại học cũng khá ổn khi muốn học cơ bản.

Cảm ơn bạn vì đóng góp cho DNH

1 Like

29 - 12 = 17.

Cmt để ai đó nhớ.

4 Likes

Cho hỏi tới h cái dự án này ra sao rồi :joy:

1 Like

bận quá bạn! Đợi đến tầm tết hay kì nghỉ mới viết tiếp được. Chưa kể java cũng nhiều bài nên có khi di sang kotlin

2 Likes

Bạn nên mạng search thiếu gì hướng dẫn về java mà phải chờ người ta viết. Bạn mà chờ sung rụng thì lâu lắm đó hehe

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?