Định hướng trong lập trình game

Dạ, em xin chào các anh chị. Em là sinh viên năm nhất, sắp qua năm 2. Em đã được học qua cơ bản về ngôn ngữ C++ trong trường đại, học qua OOP. Bây giờ em phân vân muốn định hướng cho bản thân đi theo hướng lập trình game. Nhưng lại không biết nên bắt đầu từ đâu. Các anh chị có thể tư vấn lộ trình, cách học, tự học liệu có thành công giúp em được không ạ. Em cảm ơn rất nhiều ạ !!

Hi Vũ Khánh.
Lập trình game rất rông, bạn nên nói rõ hơn mình dự kiến như nào. Bạn có thể thành một nhà lập trình game tự do. Hoặc đầu quân cho một công ti nào đó. Mỗi cái có một ưu nhược điểm riêng và sẽ cần các kĩ năng khác nhau.
Với nhà phát triển tự do bạn cần làm hết thậm chí xây dựng một engine riêng (cần học nhiều thứ). Khi đầu quân cho công ti bạn sẽ không phải lo nhiều thứ như thể nhưng chỉ khi bạn chứng minh được mình thì mới có thể làm game theo ý tưởng của riêng mình.

Chọn một trong 2
Unity ( C# )
Unreal Engine ( C++ )

Dạ em muốn đầu quân cho một công ty game ạ, nhưng vẫn không biết lộ trình mình cần tự học bắt đầu từ đâu ạ

@Pham_Hoai_Nam Anh có thể tư vấn cụ thể lộ trình học giúp em được không ạ

Link:

Quan trọng trước khi bước chân vào game programming là phải biết tiếng Anh nhé :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?