Định hướng kiến thức với project nhỏ!

-Em đang muốn làm 1 project nhỏ đầu tiên đó là tạo một web nhỏ thống kê về điểm số hàng tuần của học viên (em là 1 học viên của 1 CLB Tiếng Anh ) mà ở đó khi nhấp vào thông tin của 1 thành viên nào đó thì ta sẽ thấy được rating , chỉ số năng lực cũng như biểu đồ thống kê (biểu đồ đường để biểu thị chỉ số ) , ngoài ra còn có cả bài nghe tuần sau và danh sách các bài nghe Tiếng Anh tuần sau, … . Mọi người có thể chỉ cho em biết là em cần chuẩn bị những kiến thức gì không ạ :sweat_smile: Em cảm ơn ạ !

Chào Cao, ko biết Cao đã học được những gì cho project của mình rồi.
Cho mọi người biết để dễ tư vấn hơn

1 Like

Bạn đã học các kiến thức cơ bản về web chưa? (HTML, CSS, Js)
Bạn có biết một ngôn ngữ web hay các ngôn ngữ có công nghệ web (PHP, Java Web, ASP.NET,…)
Bạn có biết đến và sử dụng các hệ quản trị CSDL nào không? (SQL Server, mySQL, PostgreSQL,…)

Em chỉ mới học hết cơ bản về Java , C#, C/C++ thôi anh ạ !

Thực sự là em chưa học về ngôn ngữ nào về Web cũng như Database nên mới cần sự định hướng ạ !

ngôn ngữ lập trình nào chả làm web đc bạn :smile: database thì học cú pháp thao tác dữ liệu còn ngôn ngữ lập trnh thì học thư viện kết nối với db

Chào Cao, theo những gì Cao nói thì cao chưa biết gì về web tĩnh.
Trước mắt Cao nên học cơ bản về HTML, CSS và javascript
Cao có học về Java cơ bản thì có thể học thêm JSP/Servlet để làm web , học kết nối thao tác với 1 số database (mySQL, MongoDB…).
Cuối cùng là về phần biểu đồ thì An nghĩ dùng các thư viện javascript có sẵn mà đẹp như thằng này là hợp lý http://www.chartjs.org/

1 Like

Ok , cảm ơn anh/ chị/cậu nhiều :smiley:!

Với những câu hỏi của mình. Nếu bạn chưa biết cứ tìm hiểu theo trình tự như trên

1. HTML tĩnh (HTML, CSS, Js)
  2. Công nghệ web (cái này bạn phải tự tìm hiểu xem mình phù hợp với ngôn ngữ nào, muốn làm web thôi thì PHP. Muốn làm thêm app cho các nền tảng khác, còn nhiều thời gian thì qua Java, C# học cơ bản, OOP xong qua web)
  3. CSDL (khuyên bạn nên học SQL Server hoặc MySQL)
  4. Sau khi biết những thứ đó rồi, bạn nên tìm hiểu về bootstrap, các thư viện Js hỗ trợ chart, multimedia để làm phần thống kê hay phát audio / video
    Ở mục 2 và 3, mình điều chỉnh như sau:
    Nếu bạn chọn PHP thì trước tiên nên học SQL trước, sau đó mới học PHP. Vì chú yếu PHP dùng để kết nối và viết hàm truy xuất đến CSDL, những thứ khác như giao diện đều là HTML, CSS và Js
    Nếu bạn chọn một ngôn ngữ có công nghệ web như Java hay C#. Bạn nên tìm hiểu ngôn ngữ đó ở mức OOP (Lập trình hướng đối tượng) xong học SQL. Làm được một app console hay GUI đơn giản có kết nối CSDL, các chức năng xem thêm xoá sửa. Sau đó mới học công nghệ web
    Chúc bạn thành công! :smiley:
1 Like

Học GUI bằng C# Winform/WPF trước, rồi học đến SQL, xong học kết nối CSDL với GUI, rồi học web tĩnh rồi học web động có kết nối dữ liệu như mình có được không? (Mình thấy cách này nó đơn giản hơn là học web tĩnh từ đầu, thấy bạn thớt có vẻ đã học GUI rồi)

1 Like

Tuỳ người thôi
Nếu chỉ theo web thì học theo hướng web trước. Nếu muốn làm thêm app cho các nền tảng khác thì hướng học của bạn cũng tốt

Em cảm ơn anh nhiều ạ :smiley:

Cảm ơn anh! Em thực ra mới chỉ học trên console thôi anh ạ !

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?