Định hướng Java Dev

Mình đã học qua Java core (OOP), Jsp, servlet
MySQL, SQL Server
Và đã làm dự án với JSP Servlet xong nên mình tiếp tục vào Spring MVC sau đó đến Spring boot rồi đến Spring Security + JWT + Design Pattern + Hibernate
Các huynh thấy roadmap này ổn không ạ. Aim của mình là phấn đấu để apply Fresher. Mong các cao nhân Junior Mid Senior Lead chỉ giáo em thêm

If you learn to repair Honda, Toyota, Hyundai, BMW, Mercedes, VW, Peugeot, Fiat, GM, Ford and now want to learn to repair some Chinese brands, will you be a good mechanic or engineer? All these things like SQL, SPRING, etc. will become obsolete over time and you are the modern Don Quixote who wants to fight the old IT windmills.
https://www.youtube.com/watch?v=RFuoyeL3Yz0
What you list will not impress anyone - except the layman.

You should spend your time understanding the existing and emerging technologies and not learning the mentioned “old” applications built on top of these technologies. Do you know about operating systems (e.g. time-sharing, paging, scheduling, threading, etc.) or about data management systems (e.g. data storage, access, recovery, etc.) or how network communication works (UDP, TCP, broadcasting, socket, multicast socket, etc.) and finally how to create an interpreter like JS, PHP or PYTHON? JAVA is also an interpreter. What do you understand by AI and how does AI work and what is machine learning (self-supervised, unsupervised, etc.)?
Think about it…

Fresher bây giờ đòi hỏi căng vậy nhỉ, 3-5 năm trước mình đi pv fresher chỉ biết mỗi thuật toán + 1 ít Java và C++ cơ bản.

1 Like

Đúng rồi bác ạ, Tech thì vẫn bấy nhiêu nằm ở OOP, MVC, database,… đồ thôi nhưng mà CV khứa nào cũng vẽ hoa vẽ trăng vào, và cùng số lượng người apply nhiều quá nên khiến CV mình rớt vòng CV ấy bác, chứ tech thì mình tham khảo qua lại thì nó cũng chỉ chừng đấy

Cái rớt CV screening này cũng tuỳ á, không hẳn do lượng techstack nhiều là ngon đâu bạn. Đôi khi đó là 1 bất lợi. Vì ghi nhiều techstack rất dễ bị interviewer hỏi xoáy vào những cái mà họ biết chắc là mình ko nắm sâu. Bạn có thể up CV (che info cá nhân) lên cho mn xem và góp ý

CV mình khá sơ sài bác à, tại mình đang trong giai đoạn học rồi build cv… Đang định học qua Spring MVC, Spring boot, Spring Security + JWT để apply dễ pass vòng CV hơn chứ như này tịt ở vòng CV trước khi vào vòng tech ạ :frowning:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?