Định hướng internet of things

Không có cụ thể bạn ơi. Mình cũng còn là sinh viên. Nhưng mình được học thế này. Khi làm với một con MCU nào đó thì nhà cung cấp sẽ cung cấp cho mình những thư viên, từ đó mình giao tiếp với nó thôi. Mình cũng được làm như vậy. Hiên giờ thì mình đang học về lập trình mạng (HTTP request dùng POST hoặc GET method) rồi học cả về lập trình socket nữa. Nói chung mình đang có nhiều thứ thắc mắc lắm vì không phải dân IT. Về lập trình mạng thì mình thấy người ta rất hay dùng JavaScript (và đương nhiên phải học biết HTML): JSON, NODEJS. Sau đó là học về linux bạn. Mình thấy IoT thì phải nắm vững phần Network: TCP/IP, wifi, zigbee,… Mấy ông thầy toàn bắt mình tự mò thôi bạn. :frowning:

2 Likes

Học cntt có vẻ dễ tiếp cận IoT hơn nhỉ

Những người học CNTT người ta có vẽ code bá hơn điện tử. Họ còn được học mấy mô như cấu trúc dữ liệu và giải thuật - cực kì quan trọng. Nhưng họ sẽ không am hiểu rõ ràng về phần cứng. Khi có bug thì khó giải quyết hơn một thằng điện tử. Mình cũng đã từng nghĩ là sau khi ra trường làm sao mà cạnh tranh được mấy thằng học chuyên ngành nhúng bên công nghệ thông tin. Nhưng mình nhận ra rằng những thứ như thiết kế PCB, mạch này hoạt động làm sao, xung đầu ra xung đầu vào, hay đơn giản là tại sao con điện trở, con tụ lại được mắc đây, rồi kiến thức về MCU, … Có lẽ cntt nó không được học kĩ như điện tử. Mình đã thấy vài người - làm freelancer, cả về phần cứng và code, họ cực kì bá đạo.

2 Likes

Bạn có thể lên “giáo trình đại học Bách Khoa” mua cuốn “Lập trình nhúng - Hoàng Trang, Bùi Quốc Bảo” Trong đó nó gần như toàn tập về lập trình nhúng trên TivaC. Nó có thêm mấy phần cực kì quan trọng như máy trạng thái, và đặc biệt là RTOS (Hệ điều hành thời gian thực) mà những youtuber dạy lập trình TivaC chưa để cập tới.

2 Likes

Eng-risk của bạn có tốt không? Chỉ cần Tốt nghiệp ngành Điện tử, giỏi C và Eng-risk tốt là đủ để làm IoT.
Phần còn lại phó mặc cho số phận đê, nghề chọn người chứ người khó chọn nghề.

1 Like

Học như này bác nhỉ

Cái này lấy đâu ra vậy? Trung tâm hả bạn!

Đây bác.

Học theo đó chắc ổn bác nhỉ

bạn có thể dùng cái sườn đó học theo, tại vì đi đăng kí học thì khá tốn tiền, người ta cũng dạy khá ít. :slight_smile:

1 Like

E cũng nghĩ vậy…

code bằng nền tảng nào thì code chứ cái này phải nắm chắc thuật toán, tư duy tốt nữa :))

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?