Định hướng con đường lập trình

Em muốn học sâu 1 ngôn ngữ lập trình (Java) nhưng em thấy ngôn ngữ này khá rộng và em không biết lên học theo hướng nào, em đã học Java cơ bản rồi ạ.

1 Like

nếu bạn thích học Java thì bạn cứ tiếp tục cố gắng học đi. Java đến giờ vẫn đang ngồi chễm chệ ngôi đầu trên bảng xếp hạng ngôn ngữ lập trình. Cơ hội việc làm với Java tại Việt Nam mình cũng nhiều. Bạn vững Java rồi sau này có thể viết web application hoặc là viết ứng dụng cho Android. Nếu theo trào lưu hiện tại thì bạn nên dùng kiến thức Java bạn học được để áp dụng vào viết app cho Android.

3 Likes

Rộng là điều đương nhiên, học để làm được thì em học nhanh, nhưng học để đến trình độ master em cần cả mấy mươi năm ý chứ. Em cứ học cơ bản xong rồi đến nâng cao thôi. Đừng nghĩ tới sau này nó sẽ ra sao hết.

1 Like

Hướng nào ở trên đỉnh cao cũng sẽ thành công bạn ạ.
Có 2 hướng web với android apps đó, bạn thích hướng nào hơn thì hãy chọn và theo nó, chọn rồi thì đi đến lúc nào ko đi được nữa thì tính tiếp :smile:

2 Likes

Bạn cứ học từ cơ bản đên nâng cao. Thử làm 1 vài sản phẩm. Còn muốn biết bên ngoài cần j thì lên các trang tuyển dụng như vietnamwork coi ngta cần j bên java. Mih thi ko học bên java nên ko rõ lắm - cứ đặt tay xuông rồi code :slight_smile:

1 Like

Học viết đúng chính tả đi đã. Ngôn ngữ nào đi sâu vào thì cũng rộng cả. Java vừa có thể làm web, vừa có thể làm app. Em xác định mảng mình muốn và làm thử 1 sản phẩm là sẽ biết phải đi như thế nào, chỉ ngồi nghĩ thì không ra đâu.

1 Like

Mình nghĩ nên bỏ chữ gian khó đi, java khá nhiều người học thế nên đâu phải ai cũng là theo đường gian khó.

1 Like

em cảm ơn mọi người, em muốn làm ứng dụng web nhưng không biết phải học những gì, mong mọi người có thể tư vấn giúp em không ạ, em cảm ơn ạ

em muốn theo hướng ứng dụng web, anh có thể nói rõ hơn là em cần học những kiến thức gì không ạ

Bạn nắm chắc java cơ bản r thì có thể chuyển qua học android để viết ứng dụng di động hoặc học J2EE để làm về mảng web doanh nghiệp. Hiện tại kiến thức của mình chưa đủ cao siêu để tư vấn sâu hơn, mình chỉ biết vậy thôi :smile:

Bạn đã xác định được hướng cho mình thì bắt đầu ngay thôi, làm web thì bạn phải học javaEE, để tránh tầu hỏa nhập ma, bạn chớ nên vội ôm đồm nhiều, mình có quyển sách này, phù hợp với bạn, đọc xong nó bạn sẽ biết phải học thêm những gì, nói chung khi đã tìm được con đường thì chỉ cần kiên định, ắt sẽ đến được cuối đường bạn nhé!
Đây là link sách, bạn down bản pdf về nhé:
http://it-ebooks.info/book/2646/

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?