Định hướng cho Technical Architect

Hello moij người,

Trong đây có ai định hướng sau này sẽ trở thành Technical Architect không nhỉ, nếu có thì các bạn đã và đang chuẩn bị những kiến thức nhu thế nào để thực hiện mục tiêu đó trong tương lai, cùng chia sẻ cho mọi người và mình biết để học hỏi với :smiley:

Mình thì đi làm được gần 3 năm rồi, nói thật ra hồi học đh không thích ngành này lắm, nhưng rồi cũng theo giờ cũng có chút đam mê, và định hướng muốn theo TA, nhưng hiện tại thấy khả năng mình code chưa tốt lắm, code sản phẩm chạy nhưng vẫn phải suy nghĩ những vẫn đề sau xa hơn như khi sản phẩm lớn thì scale thế nào, sản phẩm đó viết ra ng ta có thể viết plugin, hệ sinh thế cho nó được không, bảo trì sản phẩm, transfer cho thành viên mới … những caí này có cái liên quan Architect có cái không nhưng ban đầu đi làm mình không nghĩ nhiều lắm nhưng sau vài năm code thì mớ bắt đầu suy nghĩ đến những vấn đề này, có lẽ là hơi muộn :cold_sweat:

Ở đây có bạn nào làm product không nhỉ, ví dụ bạn có ý tưởng, làm một dịch vụ / sản phẩm nào đó, thì các bạn bắt tay vào code luôn hay có tính trường hợp khi sản phẩm mình lớn thì sẽ xử lý như thế nào trước khi code không nhỉ? Bữa mình có đọc thì có dự án Open Source nên bắt đầu bằng việc code trước, có sản phẩm trước để demo thu hút người ta trước sau đó mới nghĩ đến các vấn đề khác, không biết hướng tiếp cận này đúng hoàn toàn không nhỉ,

Mời mọi ngươi cùng chia sẻ :yum:

2 Likes

Viết chương trình màn hình ATM. Thiết kế hệ thống sao cho:

• Cái màn hình có menu, bên ngoài viết cái module, plugin hay extension gì gì đó ở bên ngoài, vứt file đó vô thì ATM hiển thị thêm menu của plugin đó trên màn hình.
  • Chọn tới chức năng của plugin trên menu thì tự xử lý bình thường mà không phải thao tác gì sửa code trên code chính của ATM. Tức là Runtime-loading, vứt plugin vào đâu đó trong project, là project load chức năng nó lên và chạy.
  • Chương trình có thêm quản lý với database.
  • Đồng bộ hoá khi có nhiều lệnh xử lý thao tác trên 1 ATM Server.
  • Đồng bộ hoá khi có nhiều server ATM nhưng lại sử dụng chung 1 database.

Đấy, bài cơ bản này thì làm thế nào? Làm được thì cơ bản là có kiến thức OOP, SOLID khá. Sẽ nói chuyện tiếp đc về tiếp theo mở rộng cái củ ATM này.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?