Định hướng automation tester

Em là nữ ngoại bang năm nhất đại học và em định hướng theo tester. Em có vài vấn đề muốn cần hỏi và giúp đỡ ạ!

• để làm tốt được tester, cụ thể là automation tester thì em cần phải biết và học những gì? cho em cái lộ trình chi tiết chút được không ạ?
    ac có thể cho em những trung tâm đào tạo tester tốt ở TPHCM được k ạ?
  • ac nào đi theo hướng tester rồi có thể cho e xin tài liệu được không ạ? share cho e kinh nghiệm đc k ạ?
    ac có thể trả lời bên dưới hoặc gửi vào mail này: [email protected]
    I need your help! thanks

Hi there,

Disclaim: tớ không phải QA engineer :smile:

Về roadmap của automation tester, cậu có thể tham khảo roadmap dưới đây của Quality Assurance Engineer (QA engineer):

Trong đó có liệt kê chi tiết những topic/concept cậu nên biết và nắm vững, và các framework/technology hỗ trợ cho các hình thức test khác nhau. Dựa vào nền tảng đó, cậu sẽ tiến thẳng lên QA engineer (không còn là tester nữa). Trong link kia có cả 1 số tip (advice) ở cuối, cậu có thể tham khảo nó dưới dạng “kinh nghiệm” :stuck_out_tongue:
Tớ không có rõ trung tâm đào tạo tester/QA engineer nào, nên có lẽ cậu nên chờ câu trả lời của người khác :smile:

Về việc xin tài liệu, tớ recommend cậu nên thử google trước khi hỏi. Tớ nghĩ cậu có thể tìm được tài liệu cậu cần 1 cách dễ dàng (nếu cậu biết cậu cần tìm gì :stuck_out_tongue:).

Hope it helps!

3 Likes

a thấy e có thể join group tester trên fb, có rất nhiều mà

e lên đây hỏi sẽ có nhiều người có kinh nghiệm về test chia sẻ vs e hơn
Tất nhiên, a k nói trong đây k có người nhé :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?