Điện tử viễn thông nên tự học những gì?

• Chào anh/chị!
  • Em đang là sinh viên năm nhất ngành điện tử viễn thông. Bây giờ thì em nên tự học những gì để có thêm kiến thức cho ngành này vậy ạ? (Hiện tại em đang học C++)…Kiến thức toán thì có cần thiết không ạ? em đang học môn Toán - hàm biến phức, giải tích 1… nhưng chẳng biết chữ nào cả. (do nó quá khó, tài liệu ít, khó hiểu và GV thì cũng giảng khó hiểu => nản => bỏ => rớt - thực sự thì với toán e chẳng có tý hứng thú nào để học cả)…

=> Mong anh/chị cho em xin ý kiến với ạ.

Nếu toán số phức mà không biết chữ nào thì xác định tìm nghành khác đi. Các biến đổi Laplace, Fourier được dùng nhiều trong các môn chuyên ngành. Chưa nói mấy cái cao siêu ấy, số phức dùng đẻ biêu diễn trong các mạch điện R-L-C. Phép nhân chập cho xử lý tính hiệu, các phép tính ma trận sử dụng trong xử lý hình ảnh, xử lý mạng, các phép toán lượng giác sử dụng cho điều chế, giải điều chế tính hiệu, đặc biệt là xác suất thống kê sử dụng trong các công thức tính toán SNR, độ tin cậy của hệ thống, xác suất lỗi bit trên đường truyền. …

1 Like
  • Anh có tài liệu hay về toán chuyên ngành điện tử viễn thông cho em xin với ạ…em có tìm trên google nhưng không biết cái nào chuẩn nhất để theo! cảm ơn anh rất nhiều!..mong anh giúp đỡ. <3 …

@Superman toán chuyên ngành ĐTVT chả có gì cao siêu, vẫn là toán cao cấp như mọi ngành kỹ thuật khác! Tuy nhiên sự khủng khiếp sẽ bắt đầu với môn Xử lý tín hiệu số, em sẽ phải học Laplace, z-transform, Fourier, digital filter… Nên học vững nền tảng toán cao cấp trước khi bước vào môn này nhé!

Tài liệu chuẩn nhất thì anh ko rõ, nhưng anh thấy sách này được đánh giá rất cao, code viết bằng matlab:

2 Likes

hi, cảm ơn anh :heart_eyes:…cuốn sách này chắc em để tham khảo sau này thui chứ giờ em học không nổi đâu ạ. :yum: (hiện tại em khá yếu môn Anh)…anh xem giúp em giáo trình này có học được không ạ?
http://doc.edu.vn/tai-lieu/giao-trinh-toan-chuyen-nganh-dien-tu-vien-thong-61455/

Cũng được đó em, em nên nâng trình độ anh văn để đọc sách chuyên ngành nhé, tốt cho em sau này lắm! :smile:

2 Likes

Bạn nên trau dồi Anh văn là điều thứ nhất.
Tiếp đến toán cao cấp bổ trợ khá nhiều cho kiến thức chuyên ngành sau này. Từ hàm phức, lượng giác, tích phân đường, tích phân mặt đến Fourier, Laplace transform, Z-transform. Bạn sẽ tiếp xúc với nhiều môn học khá là mới mẻ như trường điện từ, tín hiệu và hệ thống, xử lí số tín hiệu… (Theo như chương trình đào tạo của BKU) mà hầu hết các môn này đều áp dụng những kiến thức mà mình đã nêu trên. Nếu muốn thì bạn có thể ghé thăm site: https://sites.google.com/site/thuvientailieubachkhoa/ để tìm kiếm các giáo trình, tài liệu các môn liên quan đến ngành này nhé! :wink:

1 Like

Study Signal and system and then continue studying Digital signal processing. You will know Z transform, Laplace transform, Fourier transform and properties. Beside that, you also gain something about signal multiplexing.
Book: signal and system and Digital signal processing were written by oppenheim.
It will help you understand.
Best regard!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?