Điểm mạnh của webservice là gì? Khi nào thì dùng đến webservice?

Đây là 2 câu hỏi mà em thắc mắc và chưa có lời giải đáp :smiley:
Em hiện tại đang lập trình php, nhưng mới làm các dự án nhỏ thôi chứ chưa có hệ thống nào lớn. Em đang muốn tìm hiểu về webservice nhưng chưa biết điểm mạnh của nó và khi nào thì dùng đến nó :smile:

Mong mọi người thông não với ạ :slight_smile:

5 Likes

Ws là expose của các function của application thành các services để các ứng dụng bên ngoài có thể sử dụng được. Nếu ko có ws thì các ứng dụng khác giao tiếp với ứng dụng của bạn bằng cách nào?

Lên các mô hình enterprise thì ws dùng để trao đổi dữ liệu các domain trong hệ thống như SOA

1 Like

Web service cho phép bạn giao tiếp qua mạng, không phải P2P. Web service cung cấp API cho phép bạn sử dụng nó để tương tác với service.
Ví dụ bạn dùng một ứng dụng di động, ứng dụng desktop, web. Thì các ứng dụng đó gửi thông tin lên webservice rồi webservice có thể xử lý dữ liệu bạn gửi lên và gửi về các dữ liệu cho bạn.

1 Like

Webservice là một tập hợp các chuẩn giao thức để liên lạc và giao tiếp giữa các hệ thống với nhau. Trên thế giới này có rất nhiều cách để các hệ thống giao tiếp với nhau. Vậy thì tại sao ws được nhiều người sử dụng và phổ biến đến như vậy ?

1. Ws được phát triển dựa trên giao thức Http/Https. Do đó Ws thừa hưởng được những đặc tính và sự ổn định của của Http/Https. Ws sử dụng xml làm data contract, mà xml thì rất thông dụng trong giới công nghệ. Những thứ quen thuộc như vậy làm cho Ws dễ phát triển và được tiếp nhận.
  2. Ws định nghĩa rõ ràng về giao thức gửi nhận cũng như data contract. Do sự rõ ràng trong định nghĩa, Ws dễ đang được sử dụng và phát triển bởi lập trình viên.
  3. Ws không phụ thuộc vào platform. Ws có thể được phát triển trên java, .net, php, c++, … và chúng có thể giao tiếp với nhau bất kể nền tảng phát triển bên dưới là gì. Điểm này rất quan trọng vì nó là yếu tố quan trọng khi lựa chọn ws phát triển thay vì các kỹ thuật khác.

Còn có gì thiếu sót mong mọi người góp ý thêm

3 Likes

Điểm mạnh của webservice :"> , ngắn gọn bằng 1 link dưới đây

https://developers.google.com

Thầy dạy đại học mình có giảng thật ra là nó dễ dùng,dễ phổ biến,còn so về tốc độ xử lý giao dịch thì ông ấy cũng thử trong lập trình phân tán là nó còn thua EJB,Corba…

Mình thấy có cái ví dụ web service ở đây khá hay, bạn có thể tham khảo thử để hiểu thêm về web service http://stream-hub.com/web-service#mcetoc_1c80qf545u
Còn bạn hỏi điểm mạnh thì điểm mạnh so sánh với cái gì?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?