DHCP có cấp IP cho máy ngoài mạng LAN thông qua VPN không

Xin chào các bác,

Ví dụ mạng LAN nhà em ở thành phố Hồ Chí Minh có 2 thiết bị là 192.168.2 và 192.168.3, bây giờ em đi du lịch ra Hà Nội => dùng laptop kết nối với wifi khách sạn => sau đó join vào mạng LAN ở nhà (TP.HCM) thì lúc này trên laptop của em gõ ipconfig hoặc ifconfig sẽ ra dãy IP của wifi khách sạn hay IP ở nhà em? DHCP mạng LAN ở TP.HCM có cấp IP 192.168.4 cho laptop của em không?

Vậy DHCP của router đặt ở HCM mà cấp được IP cho thiết bị tận Hà Nội luôn được ạ?

Em không biết cài VPN nên chưa có điều kiện test thử, mong các bác giải đáp và giới thiệu tên phần mềm luôn ạ. Em cảm ơn

Ví dụ cứ cho là laptop tạo kết nối VPN thành công, wifi khách sạn có IP public VNPT là 14.15.16.17 còn wifi nhà em là Viettel có IP public là 111.123.124.1. Khi em dùng laptop lướt facebook, xem youtube thì họ sẽ thấy IP nào của em? quảng cáo hiển thị sẽ dựa theo IP public nào? Vậy em có được xem như là đang phân thân vừa ở HCM vừa ở Hà Nội chưa ạ?

câu trả lời là tùy loại vpn và có những tính năng khác nhau

bạn đã bao giờ chạy lệnh ipconfig hoặc ifconfig chưa? thấy gì?
bạn đã biết gì về cái gọi là VPN chưa? VPN có liên quan gì router không?

như thế nào gọi là join vào? kết nối hay như nào gọi là kết nối?

bạn nên chịu khó và thử nhiều hơn trước khi đặt những câu hỏi kiểu như này, câu trả không thực sự có ích cho bạn khi bạn không có đủ hiểu biết cơ bản

kể cả khi không biết thì vẫn có thể search vu vơ trên google

mình sử search với từ khóa đơn giản là: install vpn server
một vài kết quả đầu tiên, sau khi lướt vài cái tiêu đề thì đã có từ khóa như ở cuối
có thể nó không dẫn bạn đi đến đích, nhưng nó mở rộng con đường của bạn

mình cho bạn cái đích đến cuối luôn,

câu này cũng tùy vào thiết lập của bạn

Dạ lệnh này ra private IP (internal IP) hiện tại của card mạng, ra luôn cả IP của các phần mềm ảo hóa VMware.

Theo em học ở trường thì VPN dùng để cho nhân viên kết nối vào mạng LAN của công ty ví dụ lúc work from home, … có thể dùng máy in, máy photocopy từ xa.

Trong mạng LAN phải có một máy cài VPN server và router sẽ NAT IP và port của server này ra internet.

Em đã thử cài wireGuard để làm VPN nhưng gặp lỗi không biết fix do thiếu kiến thức nền.

Trước đó em đã trả tiền để thuê VPN của NordVPN, chọn location ở USA, nhưng khi lướt web thì quảng cáo, ngôn ngữ, web vẫn detect em ở Việt Nam. Em có gửi mail hỏi nhân viên CSKH thì họ bảo VPN không chặn được việc web thu thập location nên em muốn tự cài để test thử. Và em cũng muốn truy cập vào trang quản trị của router là em là 192.168.1.1. Đối với NordVPN nó hoạt động giống proxy hơn là VPN như em mong muốn, người dùng mua nó chỉ vì mục đích đổi IP sang quốc gia khác.

thằng vpn nó sẽ thay đổi nội dung gói tin trước khi gửi đi, vì vậy nó có khả năng thay đổi bất cứ gói tin nào trong mạng, ngay cả các gói tin broadcast, nên để cấp dc ip cho các máy trong mạng chạy thông qua vpn thì cái dhcp phải để trên máy vpn server, chứ để dưới client sao nó cấp đc, bạn có biết mấy mạng ảo local như hamichi , garena hồi xưa nó cũng tạo 1 mạng local ảo để chơi game lan, cơ chế hoạt động gần giống như vpn, nó cũng thay đổi các gói tin của game, và trên máy server nó sẽ làm việc điều phối gói tin

trong này có giải thích 1 ít về cách vpn tạo ip động cho subnet ảo này

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?