Developer trong các công ty outsource code theo tài liệu gì?

Xin chào tất cả mọi người.

Hôm nay em có đi phỏng vấn, được người phỏng vấn hỏi một câu: bạn code theo tài liệu gì?. Em trả lời là theo tài liệu URD (User Requirements Document) vì hiện đang làm như vậy. Mà nhìn mặt người phỏng vấn thì có gì đó sai sai. Nhờ các anh chị giải đáp thắc mắc giúp em ạ.

Em có thêm câu hỏi là làm outsource thi chạy theo mô hình phát triển nào ( Scrum, Agile…)?

P/s: Vì em không học chuyên ngành cntt mà ra làm bên lập trình nên chưa tìm hiểu rõ các vấn đề này.

2 Likes

Tùy theo công ty mà có thể áp dụng hoặc không áp dụng mô hình phát triển phần mềm một cách đầy đủ.

Code theo tài liệu nào thì theo tài liệu mô tả chi tiết.
URD chỉ là bước đầu tiên của quy trình phát triển phần mềm thôi.
Bạn nên coi lại quy trình phát triển phần mềm nhé.

3 Likes

Code theo tài liệu nào vs Quy trình phát triển phần mêm là khác nhau cơ mà nhỉ?

2 Likes

Nêu công ty Nhật thì có 2 tài liệu: Basic Design, và Detail Design, Code sẻ dựa theo Detail Design để code. Code mà cứng thì sẽ làm luôn phần Detail Design rồi code luôn, không thì chỉ dựa vào đó mà code thôi.
Công ty bên Âu Mỹ: Thường sẽ có RUD(cái này thay đổi liên tục), sau đó là tài liệu technical design, code dựa theo technical design để code, đó là theo quy trình nhé. không theo thi dựa vào RUD để code luôn, sau đó viết dần technical design.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?