Demo game Cờ Caro trên Microsoft Visual Studio 2013

Mình có bài tập lớn môn trí tuệ nhân tạo là Demo game Xếp hình với game Cờ Caro, Lên Youtube có 1 khóa học về Cờ Caro trên C# nên mình theo luôn, code theo video của anh Bùi Anh Huy(không nhớ rõ tên) .
Giao diện của mình có thêm 1 vài tính năng khác và của mình có thêm quân O, X khác với của anh ý chỉ có 1 quân O hai màu khác nhau. v,v…

Giao diện khi mới mở lên :))

chơi với máy(nâng cấp giao diện 1.3 )

thuật toán cho máy chỉ ở mức dễ -.- nên chơi nhanh chán vì nó hay thua lắm(tuy nhiên nếu bạn sơ hở thì nó vẫn có thể thắng được :)) )
Nó có 1 nhược điểm là khi mình đánh với nó nếu lần sau vẫn đánh y như thế thì sẽ giống y chang như ván cũ, nghĩa là nó lại đi lại những nước cũ ý. và thỉnh thoảng nó không chặn nước 3 của mình mà đánh nước đôi của nó hay chặn nước 3 đã bị chặn của mình. haizzz
Đây là bản đầu tiên mình mới code xong hôm qua, chưa có chỉnh sửa gì nhiều.
Nên rất mong các bạn tải về chơi và đóng góp ý kiến ạ -.-
Cám ơn tất cả mn đã đọc bài viết của mình.
Mọi ý kiến đóng góp vui lòng cmt bên dưới, mình xin nhận hết ạ.

Link tải : https://www.fshare.vn/file/PGUNG3P2W4K9
Link khóa học trên Youtube của a ý (cho ai cần) : https://www.youtube.com/watch?v=hwr2bg57oCY&index=1&list=PLJbBHp6iPUiFHWtjeDm-Upadn5lRzKFs8

17 Likes

Wow, giao diện này thiết kế đẹp đấy, ban thiết kế toàn bộ à?

2 Likes

Vâng a, em học theo trên video nhưng giao diện do em thiết kế a ạ.

2 Likes

vừa sửa lại chút code : thấy máy nó đã khôn hơn 1 tí trong chọn nước đi. để thua nó mấy lần @@
link : https://www.fshare.vn/file/1KJNGYA8Z32U

4 Likes

thật sự máy nó đã thông minh hơn rồi, khổ quá đánh sau nên dễ thua nó, tuy có những lúc nó có nước 3 không bị chặn không đánh mà nó cũng đánh chỗ nước 3 bị chặn 1 đầu, cuối cùng nó vẫn thắng đc @@

3 Likes

Nâng cấp phiên bản lên 1.3 :v: đánh hay hơn nhiều rồi, đánh được nước đôi dựa trên quân mình đang có, chỉ thiếu cái là nó chưa tính được để nước sau đánh sẽ đi nước đôi
Link: https://www.fshare.vn/file/PGUNG3P2W4K9

2 Likes

Bạn ơi, mình cũng đang học khóa này, nhưng mà tới khi đếm quân cờ thì khi mà quân cờ cuối cùng mình đánh ở giữa, không phải ở đầu thì sao mình đếm được? Nếu bạn biết xin chỉ giáo mình :smile:

2 Likes

Là sao hả bạn, mình chưa hiểu ý của bạn

Thí dụ mình đánh quân cuối cùng là ở giữa thì biến đếm sẽ bắt đầu từ đâu?

Bạn đang muốn đếm quân cờ hả, bạn đang đếm quân cờ để làm gì(chỗ này là phần nào, b đang làm phần gì)

Mình đang xử lí thắng thua á, đến chỗ đếm quân cờ thì không hiểu

Ok đc r mình xem lại r sẽ nói cho b biết

1 Like

đẹp quá anh ơi có khi định học nghề anh :smiley:

Trùng hợp quá bác, em cũng đang phải làm bài tập lớn AI đề tài cờ caro và cũng đang tham khảo luôn loạt video bên myclass kia. Em thì cũng xây dựng đủ các chức năng và giao diện rồi, nhưng đến cái phần quan trọng nhất là thuật toán cho AI thì lại ko hiểu lắm và nói chung chưa cải tiến đc gì so với trong video. Bác cho em hỏi là thuật toán của bác cải tiến so với trong bài hướng dẫn ở những điểm nào để em tham khảo với ạ? Thay đổi hoàn toàn hay sửa cách tính điểm ạ??? (muốn hỏi bác trước để dễ hiểu hơn, code em sẽ đọc sau)
Ak thầy em còn yêu cầu phải làm cái hàm đánh giá thuật toán của mình nữa, bác có ý tưởng gì có thể gợi ý giúp em được không ạ, ví dụ như tính toán thời gian chạy của thuật toán…v…v Kiến thức thuật toán và C# của em còn khá newbie, mong các cao thủ chỉ giáo ạ :smiley:

Em mới năm nhất giờ học cờ caro được không hả a ,mong a chỉ giáo

Chỉ có giao diện thôi, còn code vẫn là học theo thôi :smile:
Mình cũng chỉ là học lại của ng khác thôi chứ có biết gì đâu mà học

Không biết, tùy thuộc vào bạn có đam mê và có 1 chút kiến thức lập trình và ý tưởng(giúp bạn phát triển code của mình hơn). Còn không quan trọng là năm nhất hay năm mấy. Đợt trc trên diễn đàn có 1 bạn mới học lớp 10 đã nắm vững kiến thức cơ bản về Android rồi. Mình rất nể phục bạn ý

1 Like

Của mình sửa cách tính điểm khác với video hướng dẫn(VHD) cũng thử theo cách của mình thôi tùy thuộc b muốn ưu tiên thế nào trước, thang điểm tấn công phòng thủ mình cũng sửa lại theo cách tính của mình, Về cách tính vs đếm quân thì cơ bản là giống nhau của mình có thêm là nếu gặp 1 ô trống nó vẫn đếm tiếp(của VHD thì dừng luôn, chỗ này trong HD ngta có nói nếu muốn cải tiền thì làm ở chỗ đấy). M đang làm thêm để nó tính trc 2 nước đi nhưng làm thêm ms thấy lỗi nhiều quá chưa biết sửa thế nào vẫn đang bỏ đấy. Còn giao diện thì thuộc về bên C#, mình thấy vẽ quân O và X cũng dễ nên vẽ luôn. chứ k có gì khác lắm

1 Like

Thanks bác nhé, e sẽ thử cái tiến theo hướng bác nói :smiley:

1 Like

TTNT có thuật toán min-max khá hay nếu b có thể thì làm theo hướng này cũng được, mình thì k giỏi lắm cũng lười nên cũng chưa tìm hiểu giải thuật này

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?