Demo game Cờ Caro trên Microsoft Visual Studio 2013

Mình mới làm xong kì trước , tic tac toe thôi , áp dụng thuật toán min max , làm trên java swing , share cho bạn nào cần thiết nhé …
http://thanhcs.blogspot.com/2015/06/java-share-soure-code-game-tictactoe.html

3 Likes

Xử lí thắng thua thì mình làm thế này:
Đầu tiên sau khi đánh cờ nó sẽ duyệt lại cả bàn cờ 1 lần chứ không phải duyệt xunh quanh nước mình vừa đánh
Duyệt cả bản cờ hơi lâu nhưng nó chung cho cả bàn cờ luôn.
Tại mỗi ô duyệt qua, nó sẽ duyệt dọc, ngang, chéo xuôi, chéo ngược tại ô đó, nó sẽ đếm từ 1 đếm 5 ô cờ tiếp theo nếu có 5 ô giống nhau(4 ô đếm và 1 ô đang xét) thì dừng lại return ra và kết thúc trò chơi vậy thôi á.
Có gì b không hiểu cứ hỏi

2 Likes

Nhưng nếu cái ô mình đang xét đang là chính giữa và phía trên là 2 quân cờ, phía dưới cũng 2 quân cờ thì sao mình đếm được zậy bạn?

Mình xét cả bàn cờ, nên khi xét ô đấy cho dù không đc thì nó vẫn còn xét ô đầu mà :smile:

1 Like

Òh, thanks bạn :blush:

1 Like

lớp 10 @@ nghe mà nể quá, e chắc học ko được rồi quá.e dỏm toán lắm nên chắc học từ từ.

2 Likes

Không gì là không thể bạn nhé, chưa theo đuổi đã dừng bước thì không thể thành công được. CỐ lên b

Topíc lớp 10 đó là của mình đó, h mình chuyển sang C# để lập trình Unity rồi :blush:

@ngoisa0pt bạn @hunghinh2000 đấy đây bạn ^^ nể bạn quá. Đây là nguồn cảm hứng để diễn đàn ta học tập. B mới lớp 10 đã tự học lập trình đc rồi. Giờ b học C# à nể nể quá nể luôn

2 Likes

bạn ơi có thể chỉ cho mình cách bạn tính ra điểm của mảng điêm tấn công và phòng thủ không bạn

1 Like

sorry quá lâu không ol nên không biết. mong bạn thông cảm

1 Like

cách tính thì mỗi người khác nhau thôi bạn.
nhớ không nhầm thì mình điểm 1 tấn công > 2 thủ.

ưu tiên tấn công hơn là thủ.

bạn tham khảo
Phần trí tuệ nhân tạo
-Gồm có khai báo 2 mảng điểm tấn công và phòng thủ và các hàm:
Mảng điểm tấn công và phòng thủ: cách tính điểm cho 2 mảng là: khỏi tạo điểm phòng thủ mặc định sẽ bé hơn điểm tấn công với cùng số quân cờ. Ví dụ: điểm tấn công của 1 quân sẽ luôn lớn hơn điểm phòng thủ của 1 quân, tương tự với 2,3,4.( Tuy rằng mắc các quân đếm được có thể là 8(tại ô cờ xét có 4 quân phía trên nó và 4 quân bên dưới tổng sẽ là 8) nhưng trường hợp 4 quân 2 bên là rất khó xảy ra nên chỉ để ở 6 hoặc 7 là đủ.
Cách tính điểm, điểm phòng thủ của 1 quân cờ(mức 1) để mặc định là 8(theo cách tính của e chỉ cần lớn hơn 4 là được), thì điểm tấn công của 1 quân cờ sẽ phải lớn hơn điểm phòng thủ của 1 quân cờ là 64(bằng 8x8) nghĩa là tấn công bởi 1 quân cờ sẽ cao hơn 8 lần phòng thủ chỉ có 1 quân cờ(tính ra chỉ cần 4 lần là đủ) Ví dụ xung quanh ô cần xét có 4 quân cờ(có mức điểm là 1)
Hình ảnh
Giả sử đang xét ô cờ ở giữa, khi duyệt các hướng ta sẽ đếm được 4 quân O có mức điểm là 1. Thì điểm phòng thủ của ô cờ này sẽ là 4x8=32 điểm, nhưng ở cách tính điểm của em nếu các quân cờ mà đứng 1 mình(nghĩa là nếu ta có 1,2,3(nếu 4 quân cờ thì chắc chắn sẽ return cách tính điểm lớn nhất để cho máy đánh vào vị trí có 4 quân cờ(của mình hoặc của địch)) quân cờ mà không bị chặn ở đầu nào thì sẽ nhân điểm thêm gấp đôi, tức là điểm phòng thủ của ô cờ ở trên sẽ là 2x4x8 = 64. Mà theo lí giải phần trên điểm tấn công 1 quân cờ sẽ lớn hơn điểm phòng thủ của 1 quân cờ cho nên điểm tấn công mức 1 sẽ là 8x8=64. Tương tự ta sẽ tính cho điểm phòng thủ mức 2 phải lớn hơn điểm tấn công mức 1, theo cồn thức ở trên sẽ có điểm là 64x8. Cứ lần lượt tính theo công thức ta sẽ tính được điểm mức 1,2,3,4,5,6,7 của 2 mảng điêm tấn công và phòng thủ

Bạn học lớp mấy vậy ?

mình học lớp đại học rồi :joy: :joy: :joy: :joy: :joy: :joy: :joy:

1 Like

caí này thì vẫn phải code tay toàn bộ ạ

Cho mình hỏi khi viết xong thì làm thế nào để xuất ra file .exe vậy

hi Ad ơi, giờ em muốn nâng cấp cho AI thông minh hơn, chơi khó hơn, vậy em cần phải sửa những gì vậy?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?