Đề tài ứng dụng NoSQL

Chào các anh, chị và mọi người!
Hiện tại, mình đang sắp làm luận văn tốt nghiệp về ứng dụng NoSQL. Nhưng mình chưa hình dung được ý tưởng sẽ ứng dụng NoSQL. Mọi người cho mình cho mình ý tưởng về các đề tài tốt nghiệp mình có thể làm và ứng dụng NoSQL vào. Cảm ơn rất nhiều.

@ltd có ý tưởng gì không anh?

Anh còn không biết NoSQL là gì :expressionless: Cứ chọn đại một project gì đó cần SQL, áp dụng NoSQL xem đc không?

hj, tại em thích mảng này nên mới hỏi người chia sẻ kinh nghiệm.

NoSQL là kiểu dữ liệu no relation nên ứng dụng phù hợp làm report, lưu trữ data dạng flat.

Thực ra các hệ thống lớn đều có thể dùng NoSQL cho flat data. Ví dụ bạn có 400 tables trong DB, 1 câu SQL để lấy dữ liệu liên quan đến 30 tables, có table lên đến 100 columns => join ??? ác mộng cho performance nên người ta thiết kế các table flat để insert tất cả data ở 30 tables trên vào đó và chỉ cần select 1 row => wow perfect. Thế thì noSQL vô cùng hữu dụng ở đây

1 Like

em biết điều đó, nhưng ứng dụng thực tế vào đề tài nào cho phù hợp? e đang bị vướng ở đây.

Làm forum thì sao? Số lượng topic, post, like, … rất nhiều thứ để quản lý.

Làm đề tài hot đi “BIG DATA” , crawler data theo 1 chủ đề => lưu vào NoSQL => report ra blah blah …

1 Like

Có ai hứng thú với mảng này không?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?