DayNhauHoc ban thành viên vô cớ, không tôn trọng member

Hi there,

Cảm ơn cậu về lời khiếu nại tới BQT DNH.
Tớ không phải mod bên discord (đó là nền tảng khác với nền tảng này), nhưng tớ là mod bên này, nên cho phép tớ trả lời từng thắc mắc của cậu.
Để tránh cho câu trả lời này quá dài, tớ sẽ chỉ đề cập tới các ý chính, mà không giải thích những vấn đề không liên quan, hay quá lan man từ cậu.

Liên quan tới cáo buộc dưới đây về việc ban thành viên tự ý

Cá nhân tớ không có đọc tin nhắn bên discord, nên tớ không rõ chuyện gì đã xảy ra. Tuy nhiên, @Stanley00@hungaya đã có lời giải thích hợp lý cho cậu:

Tớ tin là cậu đã thừa nhận lỗi này:

Vậy nên, cáo buộc này của cậu sẽ không có hiệu lực, do mod bên discord đã có đầy đủ bằng chứng và lý do thuyết phục để ban cậu.

Liên quan tới cáo buộc dưới đây

Trước hết, cảm ơn cậu đã có lời công nhận tới diễn đàn IT lớn nhất VN :smile:
Tuy nhiên, cáo buộc ở trên cũng tương đối nghiêm trọng. Cậu có thể vui lòng đưa thêm chứng cứ về mod lạm quyền xóa post trên website DNH không?
Tớ sẽ cho cậu 1 ngày để đưa chứng cứ cho lời cáo buộc kể trên. Sau một ngày, nếu như không có bất cứ chứng cứ nào, chúng ta sẽ thống nhất đây là lời cáo buộc vô căn cứ.

Liên quan tới cáo buộc xử lý cảm tính dưới đây

Tớ có để ý thấy việc cậu bị ban hoàn toàn do những sai phạm liên tục trong suốt quá trình tham gia DNH discord.
Đây không phải lần đầu tiên cậu mắc lỗi. Cậu đã tạo rất nhiều acc clone vào DNH discord khi bị ban 1 vài lần, và hoàn toàn không có ý thức đóng góp cũng như học hỏi (ví dụ như có rất nhiều người đã nói với cậu về việc viết đầy đủ chủ ngữ - vị ngữ, nhưng cậu vẫn chưa tiếp thu). Tuy tớ không phải mod bên discord, nhưng tớ nghĩ nếu như cậu bị ban vĩnh viễn với lỗi tiếp theo khi xúc phạm một thành viên khác, đó không phải việc vô cớ.

Tớ có đôi lời muốn nói với cậu.

1. Về điều này:

Thực ra, cậu “dưới cơ” vì cậu không có lý. Tớ thấy cậu đang cố gắng từ chối nhìn thẳng vào vấn đề của chính cậu, và cố gắng frame các mod bên discord về việc block cậu không có lý do.

1. Nếu cậu không muốn được đối xử như 1 đứa trẻ cấp 2, cậu nên dừng việc sử dụng đó như cái cớ để không phải chịu trách nhiệm với những hành động thể hiện cậu đang ở môi trường giáo dục yếu kém ra sao.
    Thường không ai quan tâm tới một em bé cấp 2 phiền phức đang ở tuổi dậy thì, không quan tâm tới ai ngoài bản thân, với nhận thức hạn chế và cái đầu được ướp bởi một đống hormone. Cậu sẽ không muốn được đối xử như vậy đâu.
    Cá nhân tớ tôn trọng tất cả mọi người, cho tới khi người đó tự đánh mất sự tôn trọng đó. Cậu đang trên quá trình làm điều đó đó.
  2. Một vài lời khuyên general cho cậu:
    • Khi ai đó giúp đỡ cậu (không chỉ giúp cậu giải quyết vấn đề, còn là giúp cậu cải thiện cá nhân cậu), cậu cần cảm ơn.
    • Khi cậu làm phiền ai đó, cậu nên xin lỗi.
      Tớ nghĩ cậu đang lờ đi việc rất nhiều người phàn nàn việc cậu gây phiền phức thế nào trên discord. Giờ, nếu như cáo buộc cần bằng chứng còn lại cũng không đúng, cậu chính thức gây phiền phức cho tất cả mọi người trên diễn đàn về những lời cáo buộc vô căn cứ đó.
      Cậu có muốn thể hiện sự tôn trọng với mọi người, bằng cách xin lỗi, khi trường hợp này xảy ra không?
    • Khi cậu thấy ai đó làm điều sai, chỉ cho họ điều đúng, không phải chửi người khác và thể hiện sự kém cỏi về sự giáo dục mà cậu được nhận.
      Nếu tất cả mọi người ở đây đều như vậy, DNH không phải nơi để học hỏi nữa.
    • Khi cậu có vấn đề cá nhân với ai, làm việc với riêng người đấy.
      Việc cậu la làng trên này khiến mọi người hiểu cậu chỉ muốn phá hoại, coi DNH là nơi để cậu thể hiện cảm xúc tiêu cực của cậu, và cố gắng lan truyền sự tiêu cực đó với câu nói “mọi người đọc nhanh nha, tí nữa mod lạm quyền xóa đấy”
      Tất cả mọi người không liên quan tới sự việc này (trong đó có tớ) đều sẽ cảm thấy cậu không tôn trọng bọn tớ, khi lôi bọn tớ vào chuyện tranh cãi này. Và nếu tất cả mọi người ở đây đều làm như cậu, đây sẽ không phải là môi trường tốt cho các lới kỹ sư trẻ nữa.
      Cậu không có quyền làm điều đó ở đây, @ChuoiHub ạ.

Tớ hi vọng cậu sẽ tự sửa đổi bản thân với những phân tích + góp ý nêu trên. Tớ phải nói một điều, cậu đang có những vấn đề tương đối nghiêm trọng về tính cách, điều này sẽ ảnh hưởng rất lớn về sau.

Tớ sẽ đóng topic này sau 1 ngày, với lý do để chờ phản hồi của cậu về cáo buộc kể trên. Sau 1 ngày, topic này sẽ bị đóng vĩnh viễn.
Tớ cũng sẽ xin phép không hồi đáp bất cứ comment nào không liên quan tới việc trả lời câu hỏi ở trên, để tránh việc đưa topic đi sai hướng.

Hi vọng sớm nhận được trả lời từ cậu!

Best regards,
Library

12 Likes

Hi @library,
Chắc cậu hiểu sai tình huống ở đây.
Account @BananaHub là account đã tạo rất nhiều clone như đề cập ở trên.

Account @ChuoiHub không hiểu vì lý do gì, vô tình hay cố ý mà lại đi đặt tên trùng với account ở trên. Điều này dẫn tới mọi người cho rằng 2 account này là 1.

Trong khi đó, @BananaHub đả kích @ChuoiHub vì cố tình đặt tên giống.

Điểm chung của 2 bạn này là đều là học sinh cấp 2. Chưa có ý thức cộng đồng tốt và chưa thể hiện sự chín chắn cần thiết trong việc diễn đạt, học tập cũng như nói chuyện với những người khác.

Gửi đến từng bạn:

• @BananaHub: Bạn nên giữ im lặng từ bây giờ trở đi. Mọi người vẫn đang theo dõi bạn. Bạn nên nhớ rằng mình là người duy nhất vote cho bạn có cơ hội làm lại trong khi tất cả mọi người khác đều vote ban thẳng tay.
  • @ChuoiHub: Nếu bạn hoàn toàn không liên quan gì bạn kia, bạn vui lòng lựa chọn một nickname khác. Nickname không phải là tên cha mẹ đặt trong khai sinh. Đừng vì chút tự ái mà tự đeo tiếng xấu của người khác vào mình.

Mình hi vọng không có 2 cases sau xảy ra:

• Cả 2 nick đều là 1 người.
  • Cả 2 bạn học chung lớp.

Mình cũng không muốn nhận thêm giải thích nào khác. Mong 2 bạn giữ im lặng và suy ngẫm lại những điều trên.

10 Likes

Mình thấy là admin/mod hơi tốt bụng nhiều hơn cần thiết khi reply chi tiết cho những topic như thế này.
Theo mình hiểu thì forum kiểu như DNH là community, không lợi nhuận hạy trách nhiệm gì với ai

Đó là việc tốt nếu người bị block/ban biết rõ về lý do họ bị xử lý như vậy
Nhưng theo hướng khác, nó cũng không phải là tệ hai khi không giải thích với người đó lý do cụ thể.
Nội quy đã có, người không đọc thì ráng chịu, người đọc mà không hiểu thì đơn giản là tư duy của họ chưa phù hợp để tham gia cộng đồng.

Còn nếu admin/mod làm block nhầm đối tương thì công khai xin lỗi và bổ sung nội quy để tránh xảy ra việc tương tự

Xong.

Phải ngồi “giải thích” như thế này, không phải là cách đúng, mà nó chỉ làm tăng sự ảo tưởng sức mạnh của những người tham gia cộng đồng về “quyền đòi hỏi” của họ thôi

3 Likes

Lý do quan trọng nhất là 2 bạn này chỉ là học sinh cấp 2. Mình hi vọng 2 bạn không đánh mất tương lai chỉ vì những điều nhỏ như vậy. Hiệu ứng cánh bướm cũng không phải không thể. Biết đâu nhân loại lỡ đánh mất một/hai nhà khoa học vĩ đại thì sao :grimacing:
Bạn @BananaHub gần đây cũng có tiến bộ rồi.

6 Likes

Kinh nghiệm thực tế từ bản thân rút ra được, tầm tuổi học sinh cấp 2, thì phương pháp giáo dục tốt nhất là

roi mây

ạ!

Nhưng tất nhiên, nếu “nhẹ nhàng” với các bạn được thì là chuyện tốt!

2 Likes

Hi @ChuoiHub

Hôm qua, tớ có nói chuyện với @nitro2 và biết có vẻ như cậu với @BananaHub là 2 tài khoản độc lập.
Nếu điều đó là đúng, tớ muốn xin lỗi cậu vì đã đề cập tới lỗi của @BananaHub cho cậu:

Trong quá khứ, tài khoản @BananaHub đã tạo rất nhiều tài khoản clone trong hệ thống discord. Đó là lý do tớ đã hiểu nhầm.

Tớ muốn đưa cho cậu một số giải pháp cho cậu:

• Trong TH cậu không phải là @BananaHub, cậu nên đổi tên tài khoản để tránh những nhầm lẫn không đáng có.
    Cậu có thể tạo một tài khoản mới, hoặc reply lại comment này với tên tài khoản mong muốn, bọn tớ sẽ giúp cậu rename tài khoản của cậu. Cậu có thể gửi tin nhắn riêng tới @moderators nếu như topic này đã bị đóng lại.
    Nếu cậu lựa chọn không thỏa hiệp, rằng để nguyên tài khoản @ChuoiHub và tiếp tục sinh hoạt trên diễn đàn, tớ e cậu sẽ có thể gặp rắc rối trong tương lai, khi cậu bị tiếp tục nhầm sang @BananaHub.
  • Trong TH cậu không phải @BananaHub, cậu có thể lựa chọn sinh hoạt tiếp trên nền tảng diễn đàn, hoặc làm như lời gợi ý của bố mẹ cậu:

Tớ hiểu cảm giác bức xúc của cậu, khi cậu bị ban thẳng tay, trong khi mới bị phạm lỗi lần đầu (nếu cậu là @BananaHub không phải là một). Vậy nên, cậu có thể cân nhắc và đưa ra lựa chọn phù hợp với cậu.

Tớ hi vọng sẽ thấy cậu sinh hoạt và đóng góp cho diễn đàn trong tương lai.

Hi @BananaHub,

Tớ muốn đề cập với cậu một điều: Nền tảng DNH và DNH discord không giống nhau. Tớ không can thiệp ở DNH discord, nhưng ở DNH, tớ là người bảo vệ bầu không khí ở đây. Bọn tớ promote sự tích cực khi trao đổi giữa các thành viên với nhau trên diễn đàn.

Dựa trên những trải nghiệm của tớ trên discord khi nói chuyện với cậu, cậu đang là đối tượng theo dõi sự cải thiện của bọn tớ. Nếu cậu công kích cá nhân ai đó, hay chỉ cần làm phiền ai đó trên diễn đàn này như thế này:

Hoặc khiêu khích người khác như thế này:

Bọn tớ sẽ cân nhắc để đưa ra án phạt nặng cho cậu, vì bọn tớ không chấp nhận một người không muốn cải thiện bản thân + mong muốn và có ý thức xây dựng cộng đồng.

Trong TH cậu tạo ra các acc clone để bypass hình phạt của cậu, bọn tớ sẽ hiểu cậu chủ đích muốn phá hoại cộng đồng. Lúc đó, bọn tớ sẽ làm tất cả các biện pháp cần thiết để ngăn cậu.

Bọn tớ cũng sẽ ghi nhận nếu như cậu có sự tiến bộ. Vì vậy, cậu nên cải thiện, có thể bắt đầu từ cách ăn nói (có chủ ngữ - vị ngữ).
Hi vọng sẽ thấy sự phát triển của cậu trong tương lai.

4 Likes

This topic was automatically closed after 26 hours. New replies are no longer allowed.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?