Dạy Nhau Học năm 2021!

30/12/2021: Còn nốt ngày mai là sang tờ lịch năm 2022. Dù có chuyển đổi số gì đi nữa thì thời gian vẫn là analog chứ không thể là digital. Nhiều thứ người viết vẫn thích analog hơn.

Người viết mở mục meta của daynhauhoc ra coi. Các con số 01 năm qua nói lên điều gì?

daynhauhoc có 32592 thành viên (user). Nhiều thành viên không trở lại. Không ít thành viên chỉ là một người.

Năm 2021, thành viên được ưa thích nhất (được người ta thả tim nhiều nhất) (vẫn) là library (3.4K). kisuluoibieng được 3.0K hơi khó để soán ngôi khi chỉ còn 01 ngày nữa.

Nhưng kisuluoibieng lại là người dẫn đầu số lượng câu trả lời (865 replies). Cũng thuộc Top 4 những người ngày nào cũng vào daynhauhoc 365/365.

Do dịch COVID hay sao mà cả library và kisuluoibieng đều có vẻ dễ dãi hơn trong việc trả lời trên daynhauhoc nếu so với năm 2020. Nhiều câu hỏi “nhí nhố” lại có câu trả lời của 02 thành viên này làm người viết hơi ngạc nhiên.

Do lựa chọn cá nhân, do sở thích mà Top 10 thành viên có nhiều câu trả lời nhất trên daynhauhoc đều không có trong Top 10 thành viên có nhiều chủ đề (Topics) nhất. Phải chăng những người trả lời nhiều nhất tự cho mình là biết tuốt, chẳng có gì phải thắc mắc, vào daynhauhoc để DẠY chứ không HỌC? Để ý library và kisuluoibieng, mỗi người chỉ mở 01 chủ đề trong năm nay! Chủ đề của libray là thông báo kỷ luật thành viên nào đó.

Người có mở nhiều chủ đề nhất là ai? Ntech_Developers có 97 chủ đề. Nhưng Ntech_Developers chỉ có 20 trả lời! Có vẻ như Ntech_Developers chăm mở chủ đề để quảng bá cho blog cá nhân. Người viết có tạt qua blog này đọc vài lần nhưng thấy văn phong dài dòng, lác đác sai chính tả, không có chất giọng riêng nên không trở lại.

Thành viên cao tuổi U40+ superthin từ Khánh Hòa vẫn hăng hái, trong Top 5 trả lời nhiều nhất (436 trả lời), đóng góp 05 chủ đề. Nè, nhiều cháu U18 vào đây hỏi được superthin trả lời nhớ nói “Cảm ơn chú superthin nghe”.

Top 4 chủ đề có nhiều phản hồi trả lời nhất trên daynhauhoc trong năm 2021:

• Có nên chọn Assembly làm ngôn ngữ lập trình đầu tiên cho người mới học? (50 trả lời)
  • Tình hình thưởng tết năm nay của anh em như thế nào (39 trả lời)
  • Tại sao con hổ là chúa sơn lâm? anh em IT học hỏi được gì từ hổ (32 trả lời)
  • Daynhauhoc toxic như thế nào? (31 trả lời)

Tóm lại năm qua vẫn loanh quanh chọn ngôn ngữ lập trình nào. Băn khoăn về tiền bạc. Rồi Toxic. Và muốn học hỏi từ Hổ. Rất thời sự vì năm Dần sắp đến.

Đấy là các chủ đề có nhiều người hăng hái “đóng góp, chia sẻ”. Còn chỉ thụ động xem:

02 chủ đề được xem nhiều nhất là

• Xếp loại bằng ĐH có ảnh hưởng nhiều đến xin việc sau khi ra trường không? (3.6K)
  • Nên làm gì khi nhận được email tống tiền? (3.2K)

Tóm lại vẫn loanh quanh BẰNG CẤP và TIỀN NONG.

DENYING THE TRUTH DOES NOT CHANGE THE FACTS. Đúng không nhỉ?

13 Likes

3k trả lời nhưng đa số lại là vai ác :rofl:

6 Likes

Tò mò xíu, bạn viết cụ thể về mục này hơn được không bạn :kissing:

4 Likes

Cảm ơn cậu về những thống kê của diễn đàn nha :smile: Cậu có vẻ có rất nhiều tình cảm cho diễn đàn đó!
Cá nhân tớ thấy đây là dịp tốt để nhìn lại 1 năm cũ đã qua. Do đó, dưới đây là quan điểm của cá nhân tớ, về những suy nghĩ từ thống kê của cậu :smile: (Tớ là một người tích cực, nên chắc suy nghĩ của tớ cũng sẽ như vậy).

Năm 2021, thành viên được ưa thích nhất (được người ta thả tim nhiều nhất) (vẫn) là library (3.4K). kisuluoibieng được 3.0K hơi khó để soán ngôi khi chỉ còn 01 ngày nữa.

Bằng cách nào đó, tớ đứng đầu ở hạng mục này. Tuy nhiên, tớ hi vọng trong năm tới, tớ không còn đứng đầu ở hạng mục này nữa, mà là một thành viên active và nhiệt huyết hơn (cậu chẳng hạn) :smile:

Do dịch COVID hay sao mà cả library và kisuluoibieng đều có vẻ dễ dãi hơn trong việc trả lời trên daynhauhoc nếu so với năm 2020. Nhiều câu hỏi “nhí nhố” lại có câu trả lời của 02 thành viên này làm người viết hơi ngạc nhiên.

Về phần tớ, thi thoảng tớ vẫn trả lời các câu hỏi “nhí nhố”, một phần vì sự tôn trọng với người hỏi (tớ thường không trả lời các câu hỏi quá tệ đâu :smile:), một phần vì có lẽ tại thời điểm đó tớ cũng mới làm xong việc gì đó.
Cơ mà, có lẽ năm tới tớ sẽ ít làm việc này đi, để các câu hỏi “nhí nhố” đó được trả lời bởi các bạn trẻ khác.
Tớ không nghĩ tớ dễ dãi lắm đâu :smile:

Do lựa chọn cá nhân, do sở thích mà Top 10 thành viên có nhiều câu trả lời nhất trên daynhauhoc đều không có trong Top 10 thành viên có nhiều chủ đề (Topics) nhất. Phải chăng những người trả lời nhiều nhất tự cho mình là biết tuốt, chẳng có gì phải thắc mắc, vào daynhauhoc để DẠY chứ không HỌC? Để ý library và kisuluoibieng, mỗi người chỉ mở 01 chủ đề trong năm nay! Chủ đề của libray là thông báo kỷ luật thành viên nào đó.

Về phần tớ, như tất cả mọi người, tớ không phải biết hết tất cả, và cũng không phải không thắc mắc gì. Trái lại, tớ rất tò mò và có rất nhiều thắc mắc.
Lý do về việc tớ không bao giờ hỏi trên diễn đàn là:

1. Tớ có thể tự tìm được câu trả lời cho phần lớn các vấn đề của mình.
    Tớ nghĩ không chỉ có tớ, rất nhiều bạn khác cũng có khả năng này.
  2. Những vấn đề mà tớ gặp phải trong công việc thường là các vấn đề về con người, business model, thiết kế enterprise, quy trình, human development,…
    Những vấn đề này không phải vấn đề thảo luận được trên diễn đàn.
  3. Các vấn đề kỹ thuật khó khăn mà tớ gặp phải thường chỉ được giải quyết bằng việc bàn bạc với các bên liên quan, để đưa ra giải pháp xuyên suốt.
    Nó không phải vấn đề kiểu “deploy lên cloud thế nào”, mà là vấn đề kiểu “bàn bạc với cloud team để bàn bạc về giải pháp support cho use case của mình” (đây là ví dụ thôi nha, để cậu hình dung được việc thảo luận giải quyết vấn đề của bọn tớ. Tớ cũng sẽ không đi vào chi tiết vấn đề).
    Vấn đề này cũng không thể được bàn bạc trên diễn đàn luôn :smile:

Tớ ở đây chủ yếu để giúp đỡ mọi người, hơn là dạy ai đó điều gì. Cậu có thể thấy, tớ thường cho lời khuyên hơn là viết 1 bài blog để chia sẻ kiến thức.

Người có mở nhiều chủ đề nhất là ai? Ntech_Developers có 97 chủ đề. Nhưng Ntech_Developers chỉ có 20 trả lời! Có vẻ như Ntech_Developers chăm mở chủ đề để quảng bá cho blog cá nhân. Người viết có tạt qua blog này đọc vài lần nhưng thấy văn phong dài dòng, lác đác sai chính tả, không có chất giọng riêng nên không trở lại.

Oh, tớ thực sự rất muốn cảm ơn việc chia sẻ bài viết của @Ntech_Developers. Cậu ấy có rất nhiều bài viết tốt, phù hợp với beginner, về các chủ đề quan trọng trong industry. Tớ không nghĩ bạn ấy chỉ muốn quảng bá blog cá nhân đâu :smile: Trái lại, đó là một hình thức đóng góp tuyệt vời, và bất cứ cộng đồng nào cũng cần có nhiều thành viên có tinh thần xây dựng như vậy :smile:
Việc chia sẻ này rất quan trọng và có ích với cộng đồng, và tớ rất mong muốn nhận được nhiều bài chia sẻ như vậy hơn từ các bạn khác trên diễn đàn. Gần đây, @tonghoangvu cũng có 1 series rất tuyệt vời về Java 8 stream API, mọi người có thể theo dõi thêm :smile:
Có thể cậu ấy có một số vấn đề trong bài viết, và như tớ thấy, cậu ấy là một người cầu tiến, nên hi vọng cậu ấy sẽ tiếp thu và cải thiện trong các bài viết sắp tới, nếu như đó thực sự là vấn đề :smile:

Thành viên cao tuổi U40+ superthin từ Khánh Hòa vẫn hăng hái, trong Top 5 trả lời nhiều nhất (436 trả lời), đóng góp 05 chủ đề. Nè, nhiều cháu U18 vào đây hỏi được superthin trả lời nhớ nói “Cảm ơn chú superthin nghe”.

:smile:
Tớ hơi thắc mắc, tại sao ở Việt Nam mọi người dùng từ U40 để chỉ người trên 40 tuổi nhỉ? Chữ U là viết tắt của “Under” mà :smile:
Chính xác thì tớ (và có lẽ cả cậu, và tất cả các bạn nhỏ hơn 18 tuổi) cũng là U40 đấy :smile:

Top 4 chủ đề có nhiều phản hồi trả lời nhất trên daynhauhoc trong năm 2021…

Các chủ đề đó đều là các câu hỏi subjective, hỏi về quan điểm, và không có câu trả lời đúng. Đó là lý do các topic đó có nhiều lượt trả lời, vì mọi người rất thích nêu quan điểm, và điều đó không sai :smile:

Tóm lại vẫn loanh quanh BẰNG CẤP và TIỀN NONG.

2 chủ đề trên thực ra sẽ rất có ích nếu như mọi người xem và không bàn luận gì thêm :smile:

DENYING THE TRUTH DOES NOT CHANGE THE FACTS. Đúng không nhỉ?

Đúng rồi cậu ạ :smile:
Tớ biết cậu rất quan tâm tới diễn đàn, và muốn đóng góp nhiều hơn. Tớ không phủ nhận điều đó.
Rất mong nhận được đóng góp tích cực từ cậu trong năm tới nhé! :smile:

12 Likes

Cảm ơn bạn @just1minute đã làm nên “chiếc” thread này!

Mong rằng năm mới 2022 các bạn trẻ nên có sự kiên nhẫn một chút. Bớt hỏi mấy câu liên quan đến “xin lộ trình” và “xin review”, “xin kinh nghiệm”, mà nên hỏi mấy câu câu “làm cái này, đang được như này, thấy vẫn chưa hay, ai có cao kiến gì?”, “Hiện đang có 5W1H, đã loay hoay các kiểu, đây là code, đây là hình chụp màn hình, đây là thắc mắc”.

Mình có cảm giác mấy cái câu hỏi về roadmap, review này dường như giúp tạo ra dopamine để các bạn trì hoãn việc học hay sao ấy?

Hy vọng năm 2022 dịch bệnh bớt đi, anh chị em Dạy Nhau Học có một bữa offline nào đó (vài ba thành viên cũng được), ngồi cùng nhau trệu trạo nhai kẹo đậu phộng, uống chè xanh, chém gió “nổ tung bàn phím”, âu cũng là một cái duyên.

12 Likes

Với scope (và mục tiêu) của DNH thì có vẻ như trend hỏi - đáp cơ bản về các mặt trong ngành (chuyên môn, con người, etc.) sẽ vẫn tiếp tục, không riêng năm nay, hoặc có lẽ luôn là năm sau. Đơn cử nhất là những topic dạy C cơ bản, chia sẽ sách, hướng dẫn interview… vẫn nằm trong top all-time, (không tính riêng năm). Nên chúng ta chỉ có thể hy vọng làm thế nào để có thể hướng dẫn newbie đặt câu hỏi tốt hơn, và không thể kỳ vọng DNH trở thành platform cho seniors 10+ năm bàn về những topic mang tính đào sâu. Một điểm mà mình thấy một số core members làm rất hay bên cạnh thuần trả lời những câu hỏi “nhí nhố” là gợi ý cho những bạn này chịu động não, có thể sẽ làm một số bạn mì ăn liền chạy mất dép nhưng với những bạn chịu khó tìm tòi, thì những câu trả lời như vậy rất, rất có giá trị.

9 Likes

@kisuluoibieng
Đề nghị bạn gõ đoạn captcha nà. Không biết bạn có phải bot hay ko?
image

6 Likes

@library đã có quyền tạo template cho bài post chưa?

1 Like

[Off-topic] Tớ chưa cậu ạ (hoặc bằng cách nào đó tớ chưa tìm thấy nơi để thêm template).

4 Likes

Đây có lẽ là 1 trong những trường hợp số đông dùng sai nên nó thành đúng đó bro, giống như việc cuốn sách những người khốn nạn phải đổi tên thành những người khốn khổ vậy, từ khốn nạn bây giờ người ta hay dùng với nghĩa mất dạy :))))

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?