Dân IT thường chọn kênh đầu tư nào?

Chào cả nhà,
Trong này đa số đều dev pro cả, lượng + lậu + thưởng dự án có lẽ mỗi tháng không dưới 20 củ, chắc không ai tiêu hết đâu nhỉ ?! Vậy cho mình hỏi các bác đầu tư tiền nhàn rỗi của mình vào kênh nào ? bất động sản, Chứng khoán, forex, coin, gửi tiết kiệm hay mua vàng ? e nghĩ dân IT chắc nghiêng về chứng khoán và Forex :thinking:

E hỏi thật các bác đừng troll tội e :cry:

1 Like

Vợ lấy hết rồi thì còn đồng nào đâu mà đầu tư.

10 Likes

mình là fresher nên mỗi năm đầu tư 1 khoá học, đầu tư sức khoẻ ( tập gym + tẩm bổ ), đầu tư cho con cái sau này ( trước mắt là người yêu ) với thỉnh thoảng làm mấy con lô, chủ yếu là mình đầu tư vào cty viettlott

6 Likes

Code lòi tù và mỗi tháng 1x, vợ lấy 1y còn lại tiền cơm, xăng xe thuốc nước. Dư đồng nào tích cóp vào khoảng 5-7 tháng cũng được 1 khoản nhỏ nhỏ chờ vợ lấy nốt.
Cũng muốn có $ chơi chứng khoán mà hẹo quá ::))

5 Likes

Em mới học cấp 3 nhưng nhìn thấy những chia sẻ thầm kín này chắc sau này sống 1 mình thôi ::((.
Mới chỉ có 3 ví dụ nhưng tạm rút ra kết luận là dân IT thường để vợ bắt nạt. Còn ai khẳng định quan điểm này nữa không nào. :grin: :smile:

3 Likes

chứ dân gì không để vợ bắt nạt :v

6 Likes

Học theo nghề này có vẻ ổn được chút anh ạ :rofl: :rofl: .Ít ra là còn mạnh miệng viết sách được để thể hiện rằng đang sợ vợ :rofl:

Thấy mấy suggestions trên Quora mà cũng không biết nói gì

Source : https://www.quora.com/Is-it-normal-to-be-afraid-of-wife

2 Likes

Mình đầu tư crypto (bitoin), cần thì mình hướng dẫn.

1 Like

Hừm…

3 Likes

Hì hì hì.

Tớ thì thấy dân IT thường làm thế này với tiền của mình:

1. Gửi tiết kiệm. Còn 1 đống dự định trong tương lai + khoản phòng ngừa rủi ro (như vụ COVID đợt này chẳng hạn), nên gửi tiết kiệm là bước đầu tiên. Ngoài ra, 20 củ thường không để lại được nhiều lắm đâu :smiley:
  2. Đầu tư vào bản thân: mua sách, vở, theo các course, networking… Cái này sinh lời nhất, mình thông minh lên, network lớn hơn thì sẽ có nhiều cơ hội hơn trong tương lai :smiley:
    Cá nhân tớ, ở giai đoạn đầu không nên nghĩ tới kênh đầu tư khác kênh này (kiến thức) và kênh tiết kiệm (tài chính), khi cả 2 điều kiện tài chính và kiến thức không cho phép.
  3. Đầu tư stock/quỹ tín dụng/trái phiếu… Đây là dạng đầu tư vào business. Thường sau khi có 1 khoản phòng ngừa rủi ro + các dự định tương lai cơ bản đã được quy hoạch đầy đủ + các khoản nợ đã được thanh toán, khoản còn lại có thể được sử dụng để đầu tư những thứ này. Vốn cần có cho mấy thứ này thường đủ nhỏ để theo.
    Cá nhân tớ nghĩ thì chọn vài công ty có tiềm năng, mua cổ phiếu của họ, hoặc xin vào các cty có offer stock option, là khoản đầu tư đáng giá.
  4. Đầu tư vào vàng/forex: có 2 mục đích: phòng ngừa rủi ro khi tiền trượt giá (giá vàng thường ổn định hơn), hoặc kiếm lời dựa trên sự lên xuống của tỷ giá.
    Cơ mà lời phần này không nhiều lắm nếu số lượng mua ít, và cá nhân tớ nghĩ nên giữ vàng thì tốt hơn, do tỷ giá lên xuống phần nhiều do biến động của giá trị đồng tiền.
  5. Đầu tư vào local business: hùn vốn khởi nghiệp với bạn bè :)) Thường thì sẽ tốn kém hơn, rủi ro cao hơn (vì để vận hành 1 business rất phức tạp, và yêu cầu nhiều công sức, phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa).
    Tớ cũng muốn trong tương lai có cơ hội invest vào đây :smiley:
  6. Đầu tư vào bất động sản: cái này cần nhiều vốn, rủi ro rất cao, thường sau khi có 1 khoản tiết kiệm lớn, hoặc vay mượn tiền thì mọi người mới làm.
    Cá nhân tớ chỉ theo kênh này khi có nền tảng tài chính vững mạnh.
  7. Đầu tư vào bitcoin: haizzz…

Còn mấy kênh đầu tư khác, nhưng tớ chỉ kể mấy kênh phổ biến thôi :smiley:

12 Likes

Như vậy tại Việt Nam không công nhận đồng tiền ảo cũng như Bitcoin là một phương tiện thanh toán, nếu phát hành, tàng trữ, cung ứng sử dụng chúng như một phương tiện thanh toán thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên hiện tại pháp luật Việt Nam chưa có quy định nào điều chỉnh về vấn đề coi đồng tiền ảo và Bitcoin như một loại hàng hóa, một đối tượng để trao đổi mua bán.

:roll_eyes:

5 Likes

Sao ko ai chọn mua nhà nhỉ, người ta nói an cư lạc nghiệp mà :smiley:

4 Likes

Nhà toàn tính bằng tỏi thôi :smile:
Lương tính bằng củ nó không hạp đơn vị -> khó khớp lệnh :smile:

8 Likes

Chứng khoán + đất và đang sấp mặt đây. Nhưng nói chung học đươc nhiều. Dev nên trang bị khóa học về tài chính cá nhân,

6 Likes

Ừ lương bao nhiều ko quan trọng, quan trọng là ngày nhận lương mình còn chưa kịp nhìn xem mình được nhận bao nhiêu xiền thì toàn bộ số xiền được auto forward sang “Send Only Bank” rồi.

4 Likes

Đầu tư vào dược phẩm ăn chắc nhất nhé. Mình có thằng bạn trước đây làm lập trình viên, nhưng sau một lần chính hắn được ăn thịt chim… trĩ, thế là giờ hắn mua thuốc đó và bán lại cho những coder và dân văn phòng khác, tài xế lái xe,… Thu nhập của việc đầu tư này thì mấy ông IT nghe đến phát sốt lên được: 7K Trump/tháng.

5 Likes

Tháng nào cũng vậy, anh lương bất thình lình đến cổng chọc chó cắn inh ỏi rồi anh ấy quay lưng đi mà không nói lời nào.
Từ đấy cho đến tận tháng sau không còn nhìn thấy anh ấy xuất hiện nữa ::))

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?