Đã học xong MySQL, giờ học tiếp SQL Server thì liệu có done nhanh hơn không?

Mình đã học xong MySQL (base)
Create, Drop, Select (distinct), Update, Insert, Alter, Delete, Select Min Max, Calculator, IF Condition, Where, And Or Not, Group by, Order By (Sort), Like, Alias, Inner Left Right Cross Join
Trigger, Procedure
Collation,…
Đang trong giai đoạn sprint nên cho mình hỏi Vậy giờ mình qua SQL Server liệu có done nhanh không ạ
Thanks

target của bạn sau khi học “xong” là gì? hay nói cách khác, mình đang thắc mắc như thế nào là học “xong” í

2 Likes

Bạn cần phân biệt ra,
#1 là SQL Query, tức mấy cái bạn liệt kệ trong post, là một ngôn ngữ lập trình
#2 là Database Management System, tức là mấy hệ thống quản lý, ví dụ, SQL Lite, MySql, SQL Server, Postgresql, Oracle…

Phần #1, SQL query thì phần căn bản là giống nhau, và sẽ có những khác biệt cụ thể ở từng hệ thống.
Nên nếu bạn đã rành các câu lênh SQL Query rồi, thì việc chuyển từ mysql qua SQL Server là rất nhanh về mặt này.

Với #2, mà thôi #1 là đủ òi, ở hiện tai

2 Likes

Target mình chỉ để connect để làm các function cơ bản như CRUD hoặc nhiều hơn một tí, sắp tới mình có pv nên chỉ cần base để xây dựng cái database cơ bản chứ chưa nói đến optimize bạn à

Nên tiếp cận theo hướng sản phẩm phần mềm, không nên tiếp cận theo hướng “18 ban võ nghệ” để rồi đến khi gặp đối thủ thì đứng vò đầu bứt tai nghĩ xem nên dùng món nào trong 18 món => bị đối thủ chặt đầu lìa khỏi xác mà đầu vẫn chưa nghĩ ra.

Chủ topic nên nghiên cứu về các bài hướng dẫn, thực hành, luyện tập, giải thích, bình luận xung quanh 1 cơ sở dữ liệu mẫu tên là NorthWind - một sản phẩm của Microsoft, được tạo ra trên nền DBMS SQL Server và cũng được ported sang các nền tảng khác như là một ví dụ tốt, vừa sức để vọc về cơ sở dữ liệu quan hệ.

Thay vì chỉ ngồi gõ các câu lệnh SQL, cách tốt nhất là dùng ngôn ngữ lập trình kết nối, viết nên một phần mềm sử dụng được, qua đó thì dù có đi theo con đường DBA đi nữa cũng rất dễ làm việc với các bạn viết mã, tránh 2 bên không hiểu nhau.

as @TaoLaoBidaoBanBanhBa said, and also you should be aware that computer science or “software engineering” covers all of information technology, not just a tiny part of the database. If you understand how a database - whether RDB or object-oriented database - works and how data are stowed, maintained and recovered, you don’t need to memorize trivial things like “CRUD”.

1 Like

nếu chỉ là crud thì có gì đâu mà học, cần gì thì search đó là xong
về crud thì hầu như cú pháp sql của các database giống nhau đến 90% rồi

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?