Crack hay không crack là do bạn, đừng đổ thừa!

phần mềm mình toàn xài đồ free nên ko biết :innocent: Down torrent thì IP của mình bị lộ ai cũng thấy được thì phải, nên thằng nắm bản quyền nó cứ lưu hết mấy IP đó rồi gửi cảnh cáo thôi.

đúng rồi, giống như đi mua dâm thì tội “nhẹ” chứ bán dâm thì tội nặng :joy: Nhưng mà hạn chế tốc độ upload global còn 1KB/s được mà. Làm vậy thì có lẽ tôm tép như mình thì nó ko mất công kiện tụng gì đâu. :joy:

5 Likes

Giờ mạng tốt sẵn toàn Download bằng Browser luôn nè :smiley:

1 Like

Xã hội đang xuống không chỉ vì điều này, đừng nghiêm trọng hóa vấn đề. Xã hội còn nhiều điều bất công khác… nhưng bởi diễn đàn mình không bàn luận chính trị nên mình không nói qua ^^! (Bạn nào muốn thì inbox mình)

Nếu chỉ thấy người khác Crack mà đánh giá và nói rằng đ** thể nào làm bạn với người đó nữa thì bạn đã quá ích kỷ, cứng nhắc, máy móc và không hiểu mọi khía cạnh của cuộc sống.
Chẳng lẽ tình bạn là bởi Crack hay không? :smiley:
T không cổ súy hay hoan nghênh việc Crack bởi nó có những hạn chế nhưng mỗi người đều có những nguyên do khác nhau:

• “Thích” Crack
  • Điều kiện kinh tế khó khăn. Giá tiền mua bản quyền phần mềm quá chat so với những người lao động ở VN.
  • Không biết rằng phần mềm đó Crack hay không bởi được cài đặt bởi một người nhân viên kỹ thuật khác…
  • Bổ sung: Có những người không có Paypal hoặc Visa, MasterCard nên không biết Order kiểu gì…
    Mời các bạn đánh giá :smiley:
4 Likes

Bác quote thật là có tâm quá :))

P/S: Mình hứa, mình thề, mình đảm bảo khi nào có cơm ăn, áo mặc, quần áo mặc cả ngày mình sẽ không xài đồ crack nữa :frowning:

2 Likes

Mấy cái phần mềm chuyên ngành, nhẹ thì cũng 3000 USD, trung trung 10000USD, ngon thì 25000USD. Lực bất tòng tâm :joy:

Không tải - không cài - không sài.

3 Likes

Đắt thế, cả 10000 cái USB :’(

3 Likes

Mình sửa rồi mà , rồi mà :cry:

4 Likes

IDE thì là VS Community, Editor thì là VS Code, đành xài đồ free thui :joy::joy::joy:

Vẫn đang dùng mail trường dùng đồ free trên github :smile: :smile:

Sinh viên cần gấp thì crack xài tạm thôi chứ biết sao giờ, đi làm có tiền rồi mua license.
( 1 thanh niên rảnh donate cho wikipedia chia sẻ :v)

it’s foss time, bois!

1 Like

Dân mình dùng crack nhiều phần là do giá sản phẩm quá cao so với mặt bằng chung của nước ta. Vd ở nước ngoài đi ăn 1 bữa hết 25$ r. Thì license 25$ đối với họ không là vấn đề gì to tát. Nếu các hãng để giá được đúng với khu vực thì k đến nỗi. Vd Spotify về VN chỉ có 59k/mo. Ai chẳng mua được. Thử nghĩ adobe xem họ thu 60$/mo thì tầng lớp nào sẽ sẵn sàng chi mà k phàn nàn?. Hiện nay nhiều sản phẩm đều có education pack. Mọi người mua đc thì nên mua. Còn nếu mắc quá so với điều kiện thì xài crack. Tôi k phải người đạo đức giả. Tôi có dùng crack. Nhưng những gì tôi mua được thấy hợp lý tôi sẽ mua. Một tháng bây g trả cũng phải tầm 80$ tiền subscriptions các loại. Spotify, netflix, sketch… Còn đắt đô như dòng họ nhà adobe thì crack cho khoẻ :’(

3 Likes

Hồi xưa thích vọc vạch còn tự crack phần mềm đăng lên mấy trang như vn-zoom :smile: . Giờ thì biết chỗ nào kiếm open source vọc rồi nên đỡ @@~, mà cài win cho lũ bạn thì vẫn cài crack cho chúng nó =))

1 Like

Theo mình vấn đề này k chỉ ở Việt Nam mình đâu bn. Nước nào cũng thế cả thôi, tuy nhiên nước mình do kt còn nghèo nên tình trạng sài crack còn nhiều. Hơn nữa mình nghĩ cái gì cũng có hai mặt của nó. Bn nghĩ xem nếu k có crack thì các công ty có cần bảo vệ bản quyền phần mềm k? Từ việc bảo vệ phầm mềm sinh ra các phầm mềm như: VMP, Themina, Engima, … nhé! Crack cũng là động lực để phát triển RE từ đó mới có dịch ngược phân tích Virus, mã độc… nói chung cái gì cũng có 2 mặt. Tuỳ theo hoàn cảnh bn có thể chọn crack hay mua bản quyền!!!

ví dụ như thế này cho đơn giản dễ hiểu. Giả sử 1 game trên steam có giá tâm 25usd = khoảng 2h làm thêm với sinh viên bên đó. Nhưng quy đổi ra tiền vnd ~ 600k bằng cả tuần làm thêm ( thậm chí còn hơn ) của sinh viên VN mình. Chưa kể những bạn nào thuê trọ còn phải lo tiền thuê nhà, điện nước sinh hoạt vv… thì để họ có thể tiết kiệm tiền mua đc 1 con game thì phải ăn tiêu chắt bóp đến cuối tháng để tiết kiệm được 1 tuần lương đó mới có thể mua được con game họ thích. Nên cái nạn crack nó xảy ra chủ yếu ở những nước có đồng tiền với mệnh giá thấp ( cái này khỏi phải bàn ). Ai đã đi làm có tiền ( hoặc nhà có điều kiện ) thì 600k đấy chẳng là cái gì với họ nhưng những ai đang còn là học sinh sinh viên chả lẽ chờ đến bao giờ ra trường đi làm có tiền dư dả có tiền mua bản quyền mới được dùng máy tính ??? Ngay đến nhà phát triển họ còn nhận xét về những ng dùng crack là : "thực ra họ đối với chúng tôi chỉ là khách hàng tiềm năng thôi chứ ngay cả khi ko có bản crack đó cũng ko có nhiều khả năng họ sẽ mua sản phẩm của chúng tôi, chủ yếu vì họ ko có điều kiện hoặc sản phẩm này ko đủ hấp dẫn với họ ". Vậy nên nếu đến người đẻ ra sản phẩm còn nói vậy thì những người dùng ko nên tranh cãi nhau về cái vấn đề ko phải của mình. Chung quy ai thích và có điều kiện thì mua cái game đó về, được tối ưu theo nhiều bản update, ko lo virus, chơi multiplay thoải mái. Còn ai phải dùng crack thì ngược lại. Vấn đề nó chỉ có thế thôi :stuck_out_tongue:

Game có quan trọng không? Và $25 liệu có đắt?

Chỉ trừ những phần mềm độc quyền bắt buộc phải dùng để học mà thét giá trên trời mấy ngàn USD thì crack còn có lý.
Hầu hết phần mềm đều có lựa chọn thay thế mã nguồn mở, tại sao phải crack? Windows không có tiền mua bản quyền mình dùng linux có sao không?

Crack hay không crack là do bạn, đừng đổ thừa!

2 Likes

Phần mềm license 10000$ tính sao bây giờ hả anh em :slight_smile:
Hay là giải nghệ :smile:

Nếu ô dùng phần mềm đó kiếm đc $100.000 thì nên mua còn ko thì =))

Project cả gốc cả lãi chưa được 100 $ ::))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?