Crack hay không crack là do bạn, đừng đổ thừa!

• Dùng phần mềm crack có thể nói là vấn nạn của người VN nói chung, đúng thật là 100% người Việt đã hoặc đang dùng toàn bộ hoặc 1 vài phần mềm/OS crack.
  • Theo như thống kê không chính thức bằng cách quan sát bằng mắt những người xung quanh, mình nhận thấy 50%-60% người dùng crack là chưa có nhận thức đúng về SP CNTT và bản quyền, 30-40% là do vô ý thức, số ít còn lại là do không có lựa chọn,
  • để minh họa mình xin kể 3 câu chuyện để vd cho 3 nhận định trên:
    1. Mình là 1 coder đã làm trong ngành khoảng 4-5 năm, bà xã (BX) mình làm Giáo viên, nhu cầu office là rất cao. Có lần mình cài máy cho BX và câu chuyện như sau:
      • Me: A cài máy cho em rồi đó!
      • Sau khi kiểm tra 1 hồi
      • BX: ủa Word đâu anh
      • Me: phần mềm đó tính phí em, em cần xài liền không anh mua cho
      • BX: anh bị khùng hả hồi trước có mua gì đâu em cũng xài được mà
      • Me: uhm thì hồi trước xài crack thì dc
      • BX: vậy anh cài như hồi trước đi
      • Me: không được được em, xài carck như dùng lậu vậy giống ăn cấp vậy đó.
      • BX: em xoạn có cài đề 1, 2 carck xíu có sao đâu, anh cài không được ah
      • Me: 1,2 trang hay 100 cũng vậy thôi như nhau mà.
      • BX: anh cùi quá lúc trước bạn em nó cài cho em xài bình thường có gì đâu, người ta carck được mình cũng carck dc thôi.
      • Me: thì kệ người ta đi, nhưng anh làm trong ngành này thì a phải tôn trọng bản quyền mấy thằng giống anh
      • BX: em không biết giờ anh làm sao làm, em cần soạn đề mai cho tụi nhỏ kiểm tra.
      • => kết thúc của câu chuyện mà mình mua bản office 365 cho BX xài, trả 170k hàng tháng. và mình lại dành tiếp 2h sau đó để giải thích office 365 có bản quyền có lợi gì
    2. Mình có quen 1 thằng bạn chơi game chung, nó thì không trong ngành CNTT chỉ gọi là thích máy tính thôi, thì theo xếp loại của riêng mình thì thằng đó thuộc LV là người dùng có kinh nghiệm. Ban đầu 2 thằng là chuyên carck game để chơi, dần dần thì mình không carck nữa mà mua để chơi. Vấn đề là mình hay đợi khi nào game giảm giá mới mua, tất nhiên là chơi chậm hơn nó, thì nc nó hay châm biếm kiểu cùi bày đặt mua game này kia, thì mình với nó từng nc thật ra là giống cãi nhau hơn về chuyện đó, và mình nhận ra, thằng đó thuộc dạng là hết thuốc chữa nó đủ khả năng để mua game nhưng không bao giờ mua, mà còn quay ngược xỉa xói mấy người bỏ tiền ra mua game chơi, từ đó mình dần ít chơi với đó, chính thức không chơi với nó từ khi mình chuyển sang game overwatch và không còn nó xuất hiện nữa
    3. Câu chuyện thứ 3 này không mình của bất kỳ ai mà là chính mình, khi mới vào nghề lương khá thấp, chi trả cho gia đình, nhu cầu sống thì gần như không có dư, lúc này mình còn xài crack khá nhiều, thì có lần mình có nhu cầu dùng office, edit word cho BX( lúc này chưa cưới). thì mình cần cài office. lúc đó eo hẹp không tiên mua office mình buộc phải cài crack vì mình dùng hết hạn rồi. Cơ bản là xài thôi như thấy áy náy quá nên hôm sau mình xóa đi. sau khi có dư rồi mình bắt đầu mua các phần mềm cần xài, bỏ dần thói quen xài crack. cơ bản là giờ mình hạn chế và hầu như không dùng crack bất kỳ soft nào, kể cả game trước đây từng crack để chơi thì giờ cũng mua xem như bù đắp, cơ bản là mấy game đó giờ rẻ lắm.
  • Tóm lại cơ bản là mình thấy, việc xài crack tốt hay xấu còn tùy vào nhận thức và hoàn cảnh, vd như người ta thiếu nhận thức thì chưa đáng trách, có nhận thức mà vẫn làm thì đáng lên án, còn hoàn cảnh bắt buộc thì đáng trách nhưng chưa tới mức lên án.
5 Likes

Mình may được xài ké công ty chứ không bán nhà chưa mua nổi license @@.

Bác sài Qt ạ :smile:

Crack hay không crack là do bạn, đừng đổ thừa!

Dừng nói mấy câu này đi. Nhìn lên thì cũng phải nhìn xuống. Không phải ai cũng có điều kiện hết. Giờ không nói về bản quyền phần mềm nữa. Giờ nói đến bản quyền sách đi. Các ông các bà có down và đọc sách lậu bao giờ không. Nếu như software có students pack thì sách hầu như không có nhé. Những cuốn kỹ thuật đọc được cũng toàn > 50$ cả. Khi các bạn có nhiều tiền các bạn tiêu sẽ chẳng nghĩ gì cả. Nhưng không phải nhiều người có được hoàn cảnh như vậy. Tôi cho rằng đó là chuyện bình thường.

1 Like

25usd ko đắt với bạn nhưng có thể là đắt với người khác. Mà bây h nó ko đắt với bạn nhưng tua lại cái thời học sinh của bạn thì 25usd đó có đắt ko ? Hồi cấp 2 mình có 5 10k ra net bắn halflife với anh em còn quý như vàng :)) Còn 25usd thời đó mà muốn có là có ngay chắc chỉ có đi ăn cắp thôi bạn ạ :)) Ok mình vs bạn học IT thì hiểu là có những phần mềm và hệ điều hành free để dùng. Nhưng có những người chỉ muốn dùng máy tính để giải trí cơ bản như xem film, đọc báo, chơi game giải trí thôi. Bạn thử về giải thích cho bạn gái bạn, bọn trẻ con, hay người lớn tuổi trong gia đình bạn xem mã nguồn mở là cái gì, linux là cái gì, sử dụng nó ra làm sao. Bạn được họ nhờ cài 1 cái máy tính thì bạn bắt họ mua 100% bản quyền hay bạn bỏ tiền túi ra mua hết cho họ ? Bạn làm được tất cả những điều trên thì về đây mình mua 100% tất cả phần mềm bản quyền tặng bạn dùng cả đời. Còn nếu ko thì mình nghĩ là bạn ko nên hà khắc quá về cái chuyện này :stuck_out_tongue:

Mình xài QT, VS Pro và khoảng 4-5 cái nữa toàn phần mềm thiết kế chuyên dụng thôi.

Ý kiến cá nhân về vấn đề này là không khuyến khích tuy nhiên không căng thẳng quá.
Bởi vì mình không phải một nước phát triển. Thực tế tiềm lực kinh tế không đú nổi nên bần cùng sẽ sinh đạo tặc thôi.
Hà khắc quá tất cả sẽ tọt xuống bởi vì rất nhiều soft sẽ chỉ có doanh nghiệp cỡ bự mới dám xuống tay. Mấy phần mềm miễn phí, open source chỉ gọi là ăn tạm trong cơn chết đói thôi.

4 Likes

Đơn giản mà, cần gì phải tranh luận cho mệt, ít tiền thì crack, mà crack đâu phải dễ ăn, có tiền thì cứ bản quyền cho an toàn, tùy hoàn cảnh thôi.

Có chỗ nào cho thuê phần mềm hoặc thuê máy có phần mềm mình cần trong vài giờ không? Đâu phải ngày nào mình cũng cần phần mềm đó đâu, có khi cả tháng không cần

Chốt hóng close:

• Xài gì thì tuỳ mỗi người.
  • Trách nhiệm khi bị c.a hay ra toà thì ráng chịu, à đâu, có ráng hay không thì cũng phải chịu thôi.
  • Chúng tôi cũng là người dùng như các bạn, đôi khi có tạo ra sản phẩm, và cũng tự nhận thức được 2 điều cơ bản trên.
3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?