Copy nguyên code từ dev C++ sang Visual Studio nhưng không chạy được

em đang làm 1 bài thực tập lên tới hơn 1000 dòng trên dev nên thi thoảng chạy rất lâu và hay ra lỗi, dạo gần đây em bị lỗi như hình khi chỉ vừa mới mở file

,
ấn vào tắt bụp luôn không làm gì được nữa. sau 1 hồi mày mò bằng cách xóa dần những dòng code viết gần nhất = open with notepad, em đã có được bài code đủ để chạy chương trình, và em quyết định chuyển sang dùng studio để code, nhưng lỗi lại xảy ra 1 lần nữa. những dòng code đã chạy được trên dev, giờ đây khi copy sang studio lại không chạy được( đều .cpp như nhau), cho em hỏi nên tải phần mềm nào code c++ ít lỗi nhất ạ.

Sao không thử debug?. Cả 1k line viết chung 1 file cpp hả?

Click chuột phải vào file, open with, visual studio. Báo lỗi nào bạn đưa lên đây, mình google hộ cho.
Again, dev C sucks. Một trong những thứ vớ vẩn nhất của cái hệ thống giảng dạy cổ lỗ sĩ này.

1 Like

Mình xin trả lời luôn:
CODE CỦA BẠN CÓ LỖI.

Có thể chạy lần này được, lần khác không được. Không phải cứ chạy được là code đúng. Bạn đã code đúng thì IDE nào cũng chạy tốt.

thì em tưởng dùng dev c++ không chia nhỏ ra được giống như vd: netbean… nên chả còn cách nào khác cả, mà em thì không quen dùng visual studio

vd 1 số lỗi . dù sao cũng là c++ như nhau mà tại sao lên studio lắm lỗi vậy?

em vừa xóa đi bản dev c++ 6.5.3 thì phải, và tải lại bản dev c++ 5.11 thì lại chạy tốt , nhưng thi thoảng vẫn hơi lỗi lỗi lúc chạy được lúc không cho dù code chả thay đổi gì, nên em đang định chuyển sang code block hoặc visual studio code ( cái này thôi nghỉ, nhìn đẹp mắt mà xem hướng dẫn trên mạng chạy đến ra chương trình ở ngoài rồi ấn vào thì lỗi cannot run )

Bản thân C++ có rất nhiều phiên bản, nhiều trình biên dịch với các quy tắc khác nhau. Bạn đưa cả code lên đây chứ đừng chụp lỗi, nhìn màn chụp lỗi mà không có code thì không giải quyết được đâu. Nhớ là đưa code ở dạng copy paste được đấy.

FAQ

1.2.3 Quy định về nội dung bài viết.

• Nội dung bài viết cần ngắn gọn, rõ ràng và đầy đủ ý, không dùng ngôn ngữ teen.
  • Nội dung bài viết phải bằng tiếng Việt có dấu hoặc tiếng Anh.
  • Nội dung bài viết không được chứa link rút gọn có tính chất hoặc mục đích bắt người truy cập phải xem quảng cáo hoặc thu lợi từ link.
  • Nội dung bài viết nếu chỉ chứa link reference và tóm tắt thông tin link thì tiêu đề bài viết buộc phải có prefix là [Link] .
  • Khi hỏi các câu hỏi liên quan đến các vấn đề phát sinh bởi bạn (code của bạn, thao tác của bạn…) thì buộc phải cung cấp:
    • Tuần tự các bước để tái hiện lại vấn đề.
    • Các cài đặt đặc biệt bạn nghĩ có thể phát sinh vấn đề hoặc các cài đặt không có trong hướng dẫn sử dụng.
    • Source code tóm tắt tại vị trí phát sinh vấn đề.
  • Nội dung câu hỏi phải cung cấp thông tin để giảm thiểu công sức tìm hiểu của người trả lời:
    • Thể hiện nỗ lực tìm kiếm lời giải trước khi hỏi.
    • Mô tả bài toán tổng quan bạn mong muốn hoặc ngữ cảnh cụ thể của câu hỏi (Phiên bản ngôn ngữ, hệ điều hành, thông số thiết bị…)
    • Cung cấp nguồn, thông tin mô tả về vấn đề tương tự hoặc khái niệm liên quan đến vấn đề bạn đang gặp phải.
    • Khuyến khích sử dụng hình ảnh để mô tả vấn đề.
    • Nêu ra được vấn đề đang gặp phải và mong muốn giải quyết vấn đề.
    • Bao gồm toàn bộ chi tiết thông báo lỗi nếu có ở dạng có thể copy/paste được.
  • Nội dung bài viết cần phải kiểm tra đúng chính tả, ngữ pháp.
  • Nội dung bài viết phải được trình bày mạch lạc thông qua markdown
    • Đưa các ý khác nhau vào các đoạn văn khác nhau.
    • Dùng các header tag để nhóm cũng như phân loại các ý.
    • Source phải được đưa vào thẻ code và nêu rõ loại ngôn ngữ tương ứng.
1 Like

Thứ 1 Thử dùng codeblock hoặc VS đi vì mình nghĩ tốt hơn devC nhiều. Thứ 2. Debug rồi sẽ tìm ra nguyên nhân. Thứ 3. Nếu vẫn không debug được thì paste code lên trên này để mọi người cùng sửa.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?