Config vim to best?

Chả là hôm nay em học tới bài debug code thì thấy vim không highlight code sau khi code trước thiếu 2 chấm còn sublime thì nó lại highlight.
À mà vim vẫn highlight nếu đoạn code gặp những đoạn code như thế này: 'You'd need to know \'bout escapes with \\ that do \n newlines and \t tabs.'
Nhưng có vẻ không nổi bật bằng sublime.

Mọi người ai rành vim cho em hỏi có cách nào config được không ạ, em hiện tại đang sài cái config vimrc (anwesome) ở địa chỉ sau: Anwesome Vimrc
Em muốn sử dụng vim cho nó ngầu với lại tập làm quen dần dần để hạn chế việc sử dụng chuột, làm quen với hotkey rồi set làm editor mặc định luôn nên cũng hơi phân vân không biết có nên chuyển sang sublime không.

Còn đây là hình khi thiếu dấu 2 chấm ở line 10

##Em cảm ơn ạ

1 Like

Mục đích sau cùng là giải quyết tốt công việc. Thấy thằng nào ngon, hợp với nó thì xài thôi chứ “ngầu” làm gì :))

3 Likes

Link cần thiết: https://vimawesome.com/

1 Like

Đó là dùng monokai theme
Bạn clone cả repo của mình về cài là có 1 cái editor kiêm IDE

1 Like

Cái này cũng là 1 phần tại vì sublime em dùng chuột đôi khi nó lại nhanh hơn là dùng key nên hay lạm dụng -> lười học keymap -> nhưng mà coi nhiều clip thấy mấy pro dùng keymap như tốc biến thấy cũng ham nên phải làm khó bản thân xíu để dùng vim làm quen với việc sử dụng hotkey

1 Like

Cảm ơn a đã chia sẻ…

Để xíu nữa mình thử nha. Trước cũng fllow github của bạn nhưng mà lúc đó chưa biết cách cài ntn :smiley:

Sao mình clone nó báo lỗi này là sao ạ?

Bạn clone bằng ssh không được đâu (mình để link ssh tiện cho mình dev ấy mà), clone link:

Có teamview gửi mình hộ

À Mình đã clone về rồi install file.py tiếp đến là move luôn folder .vim vào ~/ và tải thêm colors monokai khi vào thì mình thử cái youcompleteme thì thấy nó đã hoạt động tốt, không biết như vậy có ổn chưa ạ.
Hay mình phải remove hoàn toàn cái config cũ rồi mới cài cái mới ạ.

Script install.py mình chưa viết gì cả, hiện vẫn phải manual install theo thứ tự readme

Lỗi trên là do bạn chưa xoá ~/.vimrc
Bạn xoá trước rồi thực hiện lại là được

Hay bạn rảnh không teamview giúp mình, mình cũng muốn học hỏi những thao tác của mấy pro để học hỏi kinh nghiệm ạ

Giờ mình đang giờ hành chính rồi, có gì tối mới giúp bạn được, khoảng 7-8h tối việt nam có lẽ mình onl được

Em đã làm lại từ đầu và tới bước này thì nó báo lỗi này, và khi mở vim thì vim nó ntn ạ.

Ok rồi đó, lỗi đó là do thiếu lib để build support C# thôi. Nếu không code C# thì không cần quan tâm đâu.
Lỗi font kia bạn tìm hiểu install nerd-fonts

Sao mình không patch được cái font này như người ta hướng dẫn, khi mình cài thủ công thì vim vẫn lỗi còn patch như họ hướng dẫn thì nó báo lỗi như thế này.

./fontforge -script font-patcher PATH_TO_FONT (Mình thêm chữ font-patcher thì nó báo không có font-patcher còn bỏ đi thì nó báo unexpected character)

(Còn đây là mình install font bằng homebrew nhưng chả biết phải mở hay làm gì nữa để có thể sử dụng.)

Mình chưa install trên mac nên cũng không rõ, trên ubuntu mình chỉ chạy ./install.sh là done rồi.
Bạn google và đọc tài liệu thêm xem sao.

U hay qúa mình làm được rồi. Cảm ơn bạn nhiều

Cái đó chỉ hiển thị icon thôi bạn, nếu lằng nhằng quá thì mở ~/.vim/bundle/ tìm cái devfonts xoá đi (vì mình cũng từng thử cài trên Mac dùng xterm nhưng không thấy nhận icon, nên drop luôn)
Tiếp theo mở file này xoá dòng 15 và 16:
https://github.com/HadesD/dotfiles/blob/master/.vim/plugin/settings/vim-airline.vim#L15

2: Không được đâu, font nó thiết kế để hỗ trợ những kí tự mà chỉ font đó mới có nên trừ khi font bạn muốn dùng nó có bộ kí tự đó thì mới dùng được

Hehe, Mình làm được rồi, cảm ơn bạn nhiều nha.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?