Có ứng dụng nào check phát âm như elsa app không?

như tít, mình thấy elsa speak app , có phần tự học phát âm khá hay, mình tập đọc hết bảng ipa xong lên đó tự học phát âm thấy khá ổn, nhưng mình muốn hỏi có app nào dạng, như google mình gõ 1 từ bất kì nào vào, xong mình phát âm và record lại nó sẽ kiểm tra giúp mình phát âm đúng hay sai

Thường các app dạy phát âm chỉ dạy những từ có sẵn, nếu bạn muốn biết mình phát âm một từ bất kỳ hay cả một câu có chuẩn không có thể sử dụng các app translate có phần speaker(VD: Translators) , trong đó bạn chọn translate từ tiếng anh qua một ngôn ngữ khác bất kì như là tiếng việt, sau đó bấm vào phần speaker và đọc từ hoặc cả 1 câu tiếng anh, trên app sẽ hiện từ bạn đọc bằng cả 2 ngôn ngữ (phát âm chuẩn ra đúng từ còn phát âm không chuẩn sẽ ra một từ khác), bạn để ý kĩ trước lúc download vì một số app thì cho phép sử dụng từ free bao nhiêu từ cũng được - không hạn chế, còn một số app chỉ cho sử dụng free tới mức độ nhất định-- muốn dùng nhiều hơn là phải trả tiền

3 Likes

hix cái này em biết , nhưng nó bắt phát âm rất rát , sai 1 tý là nó không phát hiện ra luôn, còn elsa nó vẫn phát hiện được vài chục phần trăm, điển hình em thử cái speech to text của bọn ibm , đưa đoạn audio chuẩn vào thì nó dịch rất sát, nhưng em thử dùng 1 số đoạn audio trên youtube hoặc hội thoại thông thường nó dịch lung …@@

Hi vậy mình không biết có app nào giống elsa phát hiện ra được bạn đang nói từ gì mà đúng được bao nhiêu phần trăm dù rất nhỏ, mình có biết 1 app kiểm tra phát âm là Prononce, nó có 2 ô, bạn đánh từ hoặc 1 câu hay đoạn hội thoại vào phần ô trắng ở trên, sau đó bấm vào speaker và đọc nội dung thì từ nào đúng nó sẽ hiển thị màu xanh, từ nào bạn đọc chưa đúng nó hiển thị màu đỏ, ở dưới nó sẽ hiện các từ nó nhận nghe được với bao nhiêu phần trăm, nó có nhiều hơn 1 lựa chọn
VD ô trên bạn ghi: Carry on your book, sau khi bạn đọc phát âm
ở dưới nó sẽ nhận diện
Carry on your book 0.785605939
Carry on the book 0.489021081
hoặc nó sẽ hiển thị từng từ phần trăm là bao nhiêu nếu bạn đọc sai VD mình đọc on thành out
Carry out 0.456832
your book 0.477108

carry out 0.456832
your walk 0.047528(option này thì mình ko hiểu sao nó đưa ra được)
Nếu bạn đọc sai 1/2 đến 2/3 nó sẽ hiện % từng từ, có những từ bạn đọc sai (bị hiện đỏ lè hết ở trên) mà trong số những option nó có thể có option nhận diện đúng từ đó vs phần trăm khá nhỏ.
Mình thì thích học theo phần mềm translate vì quan trọng của việc nói là người nghe phải hiểu đúng ý mình nói, phần mềm này nó bắt buộc bạn phải học lại cách phát âm sao cho đúng 1 từ hoặc cả đoạn.

Bạn mới học tiếng anh thì tập nghe thật nhiều trước đã nhé, chưa cần hiểu (cứ nghe thật nhiều trước rồi tập nói nhiều trình sẽ lên).

1 Like

cảm ơn bạn nhiều, vì mình cũng đang tự học tiếng anh, nghe + transcript thì mình cũng ổn rồi, nên muốn kiểu bắt chước đọc nhại theo cái họ đọc mà khó quá, nên phải tập từ cách phát âm bảng ipa, hồi xưa đi học thầy cô phát âm củ chuối quá dẫn đến giờ phát âm rõ chán …

à cho mình hỏi luôn tên cái app đó với

Tên App là: Prononce, có hình dấu tick ở dưới và cái speaker ở trên màu xanh dương

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?