Có phải vững ý nghĩa của syntax thì tư duy lập trình mới tốt? hiểu ngôn ngữ và tư duy lập trình đi đôi với nhau không?

các anh có kinh nghiệm học từ lúc newbie, em xin kinh nghiệm với

Câu hỏi của bạn mình xin trả lời làm 2 ý:
1/ Tư duy lập trình tốt ko liên quan đến vững syntax mà liên quan đến intelligence and practicing, intelligence thì ko cần explain, còn practicing là practice algorithm rất nhiều sẽ đem đến một tư duy lập trình tốt.
2/ Hiểu ngôn ngữ ko đi đôi với tư duy lập trình, mà hiểu ngôn nhữ là 1 small factor giúp đẩy nhanh quá trình practice tư duy lập trình.

7 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

ko biết Anh thấy như nào nhưng, em thấy tư duy lập trình sẽ 1 chút khác với ngôn ngữ bậc cao và tầm trung.
với ngôn ngữ bậc cao yêu cầu giải quyết vấn đề nhanh, sẽ cần ứng dụng 1 số hỗ trợ có sẵn, do đó lúc tư duy sẽ cần hiểu ngôn ngữ để làm nhanh, ví dụ như JS có khả năng object literal, tạo object rất nhanh, nó lại có destructuring object, ngôn ngữ bậc có iterable object hỗ trợ tốt việc lặp, mặc dù e hoàn toàn có thể làm theo như kiểu của C.

em ví dụ đoạn code này: đoạn code tìm phần tử trùng lặp , em hoàn toàn có thể code y chang C băng python bằng cách lặp 2 vòng for, nhưng mindset code python người ta ko làm thế?

Bạn vẫn có thể code 1 cấu trúc set trong C. Ảnh hưởng thì có, nhưng đến mức chia làm đôi thì nó nằm ở mức thấp hơn C.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?