Có phải dân IT nhảy việc liên tục?

Hi guys
mình thấy các Bạn Human resource đăng tin tuyển dụng liên tục? 1 bài post chục groups.
Bạn nào đi làm r cho t hỏi, có phải do các Anh/Chị iT hay nhảy việc hoặc bỏ nghề ko ạ mà tuyển mãi vẫn ko đủ người vậy?

Đăng tuyển nhiều do :

• Tăng xác xuất tóm được ứng viên -> hoàn thành kpi -> tăng tiền.
  • Vị trí yêu cầu đặc biệt, hiếm ông nào ăn được.
  • Môi trường áp lực cao, lương thấp, không thân thiện… làm người ta bỏ của chạy lấy người.
  • Đòn hoả mù của các trung tâm đào tạo ra, tạo một sự khát nhân lực ảo với mức lương hậu hỹ -> mồi câu ứng viên đăng ký khoá học.
5 Likes

Mình từng gặp 2 kiểu sr có kinh nghiệm

• Có kinh nghiệm chuyên sâu về lĩnh vực, công nghệ. Được tín nhiệm làm những task chủ chốt, framework. <Thiếu gì anh em edit bổ sung nha>
  • Có kinh nghiệm trả lời phỏng vấn.
2 Likes

Theo mình biết thì việc đăng tuyển liên tục đó là do bot đăng, không phải do người. Nếu không tin bạn thử gọi điện hỏi HR xem, họ nói họ không biết.

1 Like

#1. Việc đăng tuyển liên tục không phản ánh được chính xác nhu cầu tuyển dụng của thị trường, nhưng cũng có phần đúng
#2. Mảng IT nói chung ở những năm gần đây, có tỷ lệ nhảy việc cao hơn hẳn những mảng khác.
#3. Mảng IT nói chung có mức thu nhập cao hơn hẳn phần lớn những mảng khác.
#4. Lý do của #2#3 vì nhu cầu nhân lực ngành IT trong những năm gần đây tăng cao, nhưng VN đang thiếu nhân lực IT có chất lượng (chú ý là “thiếu nhân lực có chất lượng đủ tốt để đáp ứng nhu cầu của thị trường”)
#5. IT có nhiều mảng, nhiều lãnh vực, nên mình nói là “IT nói chung”. Cái #2, #3, #4 không xảy ra với tát cả các mảng nhỏ trong IT, mà chỉ tập trung ở một số mảng nhất định thôi; nói cho dể hiểu thì ở những mảng nào đó dính tới startup hay 4.0 gì đó.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?