Có nhất thiết phải học ở FPT mới có việc làm, và ngành dev cần sức học như thế nào

vấn đề 1 :
xin chào mọi người ạ , năm nay em vừa thi xong kì thi trung học phổ thông quốc gia 2018 , với số điểm của mình thì em có thể nghĩ là mình đậu được trường đại học Mở tp hcm - ngành khoa học máy tính , nhưng nhiều cô chú anh chị khuyên nên xét tuyển vào đại học FPT tp hcm vì trường này chất lượng đào tạo tốt và đảm bảo nguồn việc làm sau khi tốt nghiệp hơn , còn trường đại học Mở thì khó xin việc và thực tế là chỗ em sống nhiều người theo học trường này cũng đang thất nghiệp , em không biết là liệu những anh chị học đại học Mở chỗ em do không cố gắng học hành hay thực sự là trường này khó xin việc, và 1 điều là học phí của FPT thực sự rất chát , em đang phân vân là có cần thiết phải vào học tại fpt không nếu mình thực sự cố gắng học hành ở trường khác ,
vấn đề 2 : em được biết là với đam mê và cố gắng chăm chỉ học hành là không đủ khi theo nghiệp dev mà cần một cái đầu óc tư duy và đầy chất xám , với một học sinh 12 năm học mức khá như em liệu có theo được ngành dev không ạ
xin cảm ơn mọi người , bài viết hơi dài mong mọi người tư vấn giúp em !

Vấn đề 2:
Hãy nhớ lại 12 năm đi học, khi bạn có vấn đề gì thắc mắc, bạn có dám đưa tay lên hỏi thầy/cô hay không?
Nếu có, bạn đủ sức theo nghiệp dev, mình tin chắc như vậy!

Update: cái đầu đầy tư duy và chất xám không phải vừa vào học đã có.
Ai mới bước chân vào ngành cũng ngu ngu ngơ ngơ thôi, qua quá trình trau dồi khổ luyện nó mới khôn lên được.
Bạn có thể đọc lại comment của mình trong post dưới đây để hình dung sơ bộ quá trình học của mình như thế nào:

Hi Lê Ngọc Lâm.

1. Hiện dev đang thiếu (Tất nhiên là người có trình độ cao khả năng học hỏi nhanh áp dụng công nghệ mới v.v.v…) nên bạn không có thể học ở đâu cũng được năm 2-3 xin đi thực tập (không lương hoặc có) nếu bạn đáp ứng yêu cầu thì hoàn toàn có thể được nhậ vào làm.
  2. Học lực chỉ đánh giá được một phần không nói lên tất cả vấn đề là bạn đặt mục tiêu và quyết tâm đến đâu. Mình gặp không ít người làm IT nhưng họ không thực sự đam mê và nói chung là không thực sự giỏi. Nếu bạn không có khả năng tư duy logic tốt thì vần có thể tập trung chuyên sâu một nền tảng (cần chịu khó và thực hành nhiều,)
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?