Có người Việt nào là tác giả của một thư viện Javascript cỡ như Vue.js?

Xin hỏi diễn đàn có người Việt nào là tác giả của một thư viện Javascript cỡ như Vue.js không? Và tại sao người Việt ít đóng góp cho open source mà chỉ xài thôi?

Nói là ít đóng góp thì cũng không phải, mình có follow một vài cá nhân có đóng góp và/hoặc hoạt động rất tích cực cho các hoạt động open-source (đây, đây, đâyđây). Cá nhân mình cũng hay mở pull requests cho project Urho3D (và một thời gian trước là Godot) (mình không dùng JS, btw).

Riêng Javascript (và dialects của JS) thì riêng mình nghĩ vì nó cực kỳ phổ biến (ở VN cũng vậy), nên số lượng người quan tâm về các projects open-source JS cũng không hẳn là ít đâu, chỉ là mình chưa thấy thôi :joy: Cũng không hẳn là họ sẽ đóng góp ngay trong project, có nhiều trường hợp họ sẽ fork project về để custom theo ý muốn và đóng góp lại phần họ viết thêm cho upstream sau đó.

2 Likes

Còn nhớ sự kiện “Tiếq Việt” gần đây không? Người viết ra tool chuyển đổi đấy :smile:
p/s: Đóng góp thôi =))

1 Like

Form Validation by Nguyễn Hữu Phước

The best JQuery Validation plugin ever :heart:

Vì thế đừng tự ti vào tài nghệ dev Việt, toàn nhân tài ẩn danh thôi :laughing:

2 Likes

KLQ đến Js
Bạn biết Kipalog không?
Của VN làm đấy :laughing:

QC 5s

Mình không làm về Js, mình chuyên Java, làm tí C# vui vẻ :laughing:

3 Likes

Gần đây mình có đọc một bài viết ở Twitter nói về việc tại sao hầu hết tác giả của OSS là “white male”. Đơn giản là vì họ có tiền và thời gian để làm việc đó. Bản thân mình cũng tham gia OSS rất nhiều nhưng mà chủ yếu là contribute, chứ không có viết một cái nào từ đầu

Không hẳn là thư viện nhưng có mấy cái cũng khá nổi trên Github, liên quan đến JS :sweat_smile:

1 Like

Có đôi khi report bug đã là đóng góp rồi, chả cần gì cao xa. Một report hữu ích tốn cả nửa tiếng.

2 Likes

Toàn fork về rồi thêm tính năng , chứ mình ít khi contribute vì sợ tác giả chửi code ngu :smile:
Ae làm vue/nuxt mà chưa tìm đc popover component như ý có thể sử dụng của mình nè https://www.npmjs.com/package/vue2-popover

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?