Có nên viết CV xin thực tập bằng tiếng Anh không?

Hiện e đang làm CV để xin đi thực tập PHP ở 1 số nơi nhưng ko biết nên viết bằng tiếng Anh hay tiếng Việt. em nghe nói viết bằng tiếng Anh sẽ có cơ hội cao hơn. em thì có thể tự viết bằng tiếng Anh đc ạ. Nhưng ko biết viết bằng t.a liệu người duyệt CV có đọc hiểu đc ko ạ? M.n cho e lời khuyên. Em cảm ơn!

Thế bạn muốn vào cty mà HR/Dev mù tiếng Anh hay cty có HR/Dev giỏi tiếng Anh?

1 Like

Em thì cty nào cũng đc ạ. Chỉ là muốn cho ngta biết là mình có khả năng đọc hiểu tài liệu về t.a

Em cũng nghe nhiều ng nói CV IT mà ko viết bằng t.a thì tỉ lệ ra đi cao ạ

Theo quan điểm của mình thì 1 cty công nghệ mà bộ phận nhân sự hoặc dev không thể đọc được 1 CV tiếng Anh thì hoặc là không tồn tại hoặc là 1 thứ bỏ đi.
Đọc tài liệu tiếng Anh đối với các developer giờ được coi là điều kiện cơ bản, mặc định phải có.
Có lẽ bạn hơi tự cao về trình độ tiếng Anh của bạn mà nghĩ rằng người khác sẽ không hiểu bạn viết gì trong CV.

7 Likes

Em cảm ơn ạ :smiley:

bạn nên viết bằng tiếng anh, bởi vì có thể bộ phận HR sẽ chuyển các hồ sơ lên trên, mà ở trên gặp trúng ô ng Nhật chẳng hạn thì còn đọc đc chứ ghi tiếng Việt sao đọc, còn mấy ô ở trên mà ng Việt thì họ sẽ đánh giá cao CV tiếng Anh hơn

2 Likes

Tuỳ vào JD của công ty đó nữa bạn. Nếu JD của họ đã viết tiếng Anh thì chứng tỏ họ muốn bạn nộp CV tiếng Anh luôn. Còn họ dùng Tiếng Việt thì bạn có thể dùng CV Tiếng Việt. Tuy nhiên, theo ý mình thì bạn cứ dùng tiếng Anh hết cho chuyên nghiệp, nhưng nhớ nhờ người check trước khi nộp

3 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?