Có nên tự học lập trình?

Chào các anh chị, chuyện là em mới thi đại học xong và sẽ định vào mảng marketing. Em cũng rất thích coding nhưng nghe nói chương trình học rất nặng và không được thực hành nhiều, nhưng quan trọng nhất là em cũng không đủ điểm để vào. Em cũng đã học qua một khóa html/css trên codecademy và thấy học rất dễ hiểu và hiệu quả, sau đấy em còn tự build được một cái website cùi mía và host lên github. Nên, cho em hỏi là nếu vừa học marketing ở trường vừa tự học coding ở nhà thì có khả thi không ạ? Em muốn tiến đến lập trình ứng dụng điện thoại nhưng nếu vậy thì sẽ không có bằng cấp và xin việc rất khó (đúng không ạ?).

Sai bét. Chỉ cần có năng lực.
Tự học cũng được nhưng sẽ tốn thời gian hơn nhiều, bù lại e sẽ hiểu hơn do tự tìm hiểu nhiều.

1 Like

Bạn có thể lên gg tìm những trang web việc cntt. Cái mà doanh nghiệp y/c thường là có ít nhất một năm kinh nghiệm, kĩ năng của bạn và họ không quan tâm đến bằng cấp.

1 Like

Hello @longhai18

Bạn định hướng vào marketing thì nên tập trung cho mảng này còn nếu thích coding thì có 2 cách:

• Học trên trang này luôn
  • Tự học trên youtube

Nếu bạn muốn láy chứng chỉ thì nên đăng ký học thành chuyên đề để được cấp chứng chỉ xác nhận mình đã qua khóa đào tạo.

Chúc bạn thành công trong công việc marketing và chúc bạn coding thật là tốt để tham gia diễn đàn DNH này.

Happy Coding
@HarryCoder

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?