Có nên tránh sử dụng lmgtfy

Đối với em đó là nhiều. Trên 10 là nhiều. Kể ra tiếng anh 2 trở lên là số nhiều còn gì :wink:

Bạn có cảm thấy phí mấy giây của cuộc đời để đưa link từ lmgtfy ra? Sao không dành thời gian đó để chơi game, học code, làm thứ gì đó bổ ích hơn đi? Mà nếu coi lmgtfy là nhắc nhở thì cách làm đấy rất bố láo và hoàn toàn có thái độ không tốt. Đây là một cộng đồng văn mình làm thế thì chả khác gì phá diễn đàn.

bạn nói với họ bằng cách đó nhưng có một số người cũng không hiểu. Bạn nên thận trọng hơn

Cái gì cũng có hai mặt của nó. LMGTFY thực sự không xấu, mình vẫn sử dụng cho fb :joy: để trị mấy thằng bạn hỏi nhiều. Việc anh dùng LMGTFY em không phủ nhận về ý tốt đó nhưng lạm dụng cũng không tốt. Anh cũng cần xem lại và mình cũng cần xem lại

Should we end this discussion?

2 Likes

Nó không phí phạm thời gian, ít ra thì nó cũng có thể chỉ cho người ta thấy rằng chỉ cần Google là có kết quả. Cho hỏi là nó bố láo ở chỗ nào và phá hoại DNH ở chỗ nào? Hay là bạn sợ các newbie sẽ dời DNH? Vậy thì DNH cần số lượng hay chất lượng vậy?

Vấn đề này sẽ end khi nào mà chúng ta quyết định được là có được dùng Lmgtfy hay không. Nếu cấm thì mình sẽ không dùng nữa bởi vì đó là luật, còn không cấm thì thôi mình vẫn sẽ dùng.

1 Like
.model small
 .stack 100h
 .data
    msg db 'support LMGTFY.     $'
 .code
 main proc
    mov ax,@data
    mov ds,ax
    lea dx,msg
    mov ah,9      
     int 21h 
      mov dx,0   
      mov ah,9 
      int 21h  
     mov  cx, 11
while_:
    dec  cx           
    jz   end_while   
    mov  ah, 9
    int  21h          
    jmp while_        
end_while:  
    exit:
    mov ah,4ch
    int 21h
    main endp
 end main

5 Likes

Với vấn đề này mình có gợi ý một số idea giúp hạn chế khi tạo topic, câu hỏi mới quá đơn giản, có thể google trong một nốt nhạc, đã tồn tại trong diễn đàn…

1. Ngăn đặt tiêu đề quá ngắn cho title.
  2. Gợi ý câu hỏi tương tự giống stackoverlow khi người dùng gõ title (có thể lấy kết quả từ chức năng tìm kiếm).
  3. Hiển thị tip lúc tạo topic với ý “Bạn nên google trước nếu có câu hỏi…”, “Không nên đăng topic nhờ làm hộ bài tập…”
  4. Tự động tạo link tới trang tìm kiếm của google khi người dùng gõ title.
5 Likes

[print(“Support LMGTFY”) for index in range(10)]

;You should use
mov cx, 9
;Instead of:
mov cx,11

Nói lại câu trả lời cũ: MÌNH HOÀN TOÀN ỦNG HỘ LMGTFY

Đối với những thành viên muốn học lập trình một cách nghiêm túc, chẳng bao giờ mình dùng cái đó, vì đơn giản câu hỏi của họ sẽ không cần dùng đến cái đó.
Còn đối với các bạn chỉ coi lập trình là một môn học, đây không phải là nơi phù hợp. Hỏi xong, dù có được trả lời tận tình thế nào, các bạn ấy cũng sẽ rời diễn đàn mà đi. Nếu coi DNH như một xã hội, những người đó coi như đã chết rồi, tại sao phải tốn công chăm sóc cho một người đã chết mà không chôn họ luôn bằng lmgtfy?

6 Likes

Ác.
Không giúp được thì thôi. Ai lại làm thế.

1 Like

Tiễn luôn, nhìn nhiều tức mắt :))
Mình thương người chết ai thương chúng mình.

3 Likes

Mình chả cay cú gì cả :smile: Chỉ muốn nói lên ý kiến cá nhân thôi :smile: Với trước cũng có mấy thành phần chuyên đi phá hoại diễn đàn :slight_smile: Mình không muốn chung loại người với mấy đứa đấy :wink: Vậy thôi :smile:

P/S: Đình Anh chứ không phải Đình Ánh nhé, lần sau type cẩn thận !

2 Likes

Cứ xài thôi :smiley: Em thấy có điều gì đâu mà mọi người cứ làm quá lên như vậy. Tuy như vậy có hơi khiếm nhã, nhưng cũng phải ăn hành dần cho quen :smiley:

6 Likes

Mình cũng ủng hộ dùng Lmgtfy. Mới đầu vào diễn đàn mình có chịu đi google đâu :))
Lên đây hỏi rồi “được” anh Saka vả ngay vào mặt cái link Lmgtfy. :no_mouth:

Từ đó mới chịu Google cái không biết. :upside_down_face:
Dùng lmgtfy lợi hay hại phụ thuộc vào người hỏi. Nếu người hỏi nhận ra là nên google trước khi hỏi thì OK rồi. Còn nếu người hỏi thấy người kia coi thường mình quá thì … mình không biết

5 Likes

Các bạn hỏi có thể vì các bạn nghĩ diễn đàn là nơi chỉ cần hỏi là có câu trả lời. Do đó thay vì search trước thì các bạn hay hỏi trước vấn đề của mình.

Và các thành viên khác khi thấy những câu hỏi bị trùng lặp hoặc quá đơn giản thì lại cảm thấy không thoải mái.

Giang nghĩ dùng LMGTFY cũng không tệ lắm, nhưng nó lại khiến một số bạn cảm thấy bị động chạm lòng tự ái chẳng hạn. Cuối cùng là cãi nhau hay thậm chí là bôi nhọ nhau.

Ở đây Giang thấy rất đơn giản:

1. Cung cấp keyword để người hỏi có thể tự search.

2. Dùng LMGTFY như 1 cách search hộ. Cách này áp dụng khi người hỏi đã được nhắc nhở nhiều lần rằng hãy tự search trước khi nghĩ tới chuyện hỏi ai đó nhưng vẫn tái diễn tình trạng post bài hỏi những câu “ngớ ngẩn”.

3. Nếu tinh tế hơn, hãy cung cấp keyword và 1 vài đường link hữu ích để người hỏi tham khảo. Với điều kiện người trả lời câu hỏi đó phải xác thực dữ liệu có trong link dẫn đó có đúng với chủ đề câu hỏi hay không. Vì hỏi 1 đằng trả lời một nẻo lại khiến người hỏi hoang mang.

Bạn hoàn toàn có thể inbox và trò chuyện thẳng thắng với những bạn hay hỏi “ngơ” như vậy để các bạn rút kinh nghiệm.

Chúng ta xây dựng 1 diễn đàn văn minh, vậy nên hãy sống một cách văn minh. Người văn minh sẽ không nổi cáu khi bạn bị quăng 1 đoạn link LMGTFY thay vào đó hãy cám ơn người đã quăng cái link LMGTFY cho bạn. Đôi khi vấn đề là bạn không tìm ra keyword để search, và họ đang giúp bạn search đúng hướng mà thôi, không có gì để nổi điên lên cả.

Diễn đàn mọi người có quyền bình đẳng, nên hãy tôn trọng nhau.

Vì là diễn đàn cộng đồng, nên lời nói ra phải được suy nghĩ thật kĩ.

Harry đề cập tới đúng vấn đề, cho dù chưa phải là “phong trào”, nhưng vấn đề này rõ ràng còn tồn tại và cần giải quyết. Nhưng thay vì đá đểu nhau, hãy tôn trọng chính kiến của người khác. Và đề cập tới vấn NÊN hay KHÔNG NÊN dùng LMGTFY một cách tốt hơn, thông minh hơn, tinh tế hơn. Hoặc thăm dò ý kiến của các thành viên thông qua poll trước khi viết một bài bài như vậy.

Cho dù bạn là ai đi nữa, tối thiểu là phép lịch sự, nếu ai đó giải quyết vấn đề giúp bạn, cho dù là nhiệt tình hay là sơ sài đại khái, hãy cảm ơn họ. Thậm chí nếu bạn thấy cách làm của họ là “đểu”, là “tự cao”, là “láo toét” thì cứ hỏi thẳng thừng ý của họ là gì, vì sao lại như vậy…v.v…

Chốt, LMGTFY không xấu, nhưng cách chúng ta dùng nên dùng nó với ai mới là quan trọng.

Chốt tiếp, chỉ trích không khiến vấn đề được giải quyết, chỉ làm tình thế tệ hơn.

Chốt cuối, rốt cuộc vấn đề vẫn còn nguyên, ai khó chịu với việc bị quăng LMGTFY thì trực tiếp giải quyết với người “gây ra sự khó chịu trong tâm hồn” đó, ai thấy LMGTFY cũng ổn thì tiếp tục làm bia hứng link LMGTFY. Trừ phi giải quyết được tình trạng hỏi “ngố” thì may ra vấn đề này sẽ tự hết. Không giải quyết tận gốc thì cái ngọn cây này có cắt đi cũng vẫn đâm chồi mọc lá xanh um.

8 Likes

Hi Conan12.
Các cụ ta có câu “Không thầy đố mày làm nên”. Chưa kế google thiết kế thuật toán tối ưu với người dùng. Đôi khi cùng một từ khóa 2 người gg ra hai kết quả. Và các câu trả lời tiếng Anh thì người mới chưa chắc đã đọc hiểu được nó là đáp án.

1 Like

image

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?