Có nên tìm hiểu lĩnh vực An toàn thông tin khi chuyên ngành học là Phát triển phần mềm?

Xin chào các anh/chị, hiện tại em có một vấn đề khá là phân vân, em xin được trình bày ạ:

Em đang là sinh viên của trường cao đẳng FPT (chuyên nghành phát triền phần mềm theo công nghệ .NET) sau một thời gian nhập học, em được tham gia vào phòng IT của trường và thực hiện nghiên cứu dự án, phát triển web-app của trường, đến nay cũng được gần 1 năm, ở trong môi trường đó em học được rất nhiều điều đáng giá.
Sau một thời gian làm việc ở đó, em được giới thiệu tìm hiểu và nghiên cứu về bảo mật, bảo vệ, kiểm thử cho server của trường, nếu ổn, thì sau này sẽ có thể được trở thành nhân viên chính thức bên hệ thống . Lời giới thiệu như vậy, thật sự nó khiến một đứa sinh viên như em thấy rất hào hứng, nên em đã nhận lờim bắt tay vào con đường tìm hiểu an toàn thông tin. Nhưng em chợt nghĩ ra, chuyên nghành học của em là Phát triển phần mềm(chưa tốt nghiệp), nó rất khác với An toàn thông tin mà em đang tìm hiểu, em đang tự hỏi liệu như vậy có phải là đứng núi này trông núi nọ không ạ?, kiểu như một thứ chưa hoàn thành mà đã nhảy qua lĩnh vực khác, tất nhiên em vẫn học chuyên nghành, như liệu vậy có phải em đang với lấy quá nhiều thứ không , em thấy nghĩ là “giỏi mỗi thứ một ít thành ra chẳng giỏi gì cả”. Mọi người nghĩ sao về vấn đề này ạ, mong anh chị tư vấn góc nhìn của mình về vấn đề này ạ.
Em cảm ơn.

lựa chọn dựa theo năng lực của bạn, ở đây có ai biết bạn là con người như thế nào đâu mà tư vấn
còn việc học phần mềm, làm security chả có vấn đề gì cả, ngừoi ta học cái ngành ít liên quan hơn mà vẫn làm được

3 Likes

vâng, vậy việc học song song như vậy vẫn ổn anh nhỉ, em nghĩ đi theo nhiều cái thì mình sẽ k thể đi sâu vào 1 cái ấy

không phải không thể đi sâu mà là mất rất nhiều thời gian để đi sâu :smiley:

1 Like

Học song song không có vấn đề gì đâu cậu.
Cậu nên thử học cả 2 để biết cậu thích bên nào hơn, rồi sau đó chọn 1 trong 2 bên để đào sâu.
Chuyện này hoàn toàn bình thường, không có gì tham lam hay “đứng núi này trông núi nọ” ở đây cả :slight_smile:

3 Likes

em cảm ơn mọi nguời rất nhiều ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?