Có nên theo đuổi framework magento trong lập trình php?

Không rõ định nghĩa “framework” của bạn thế nào nhưng magento được xây dựng trên nền ZendFramework mà :sweat_smile: http://stackoverflow.com/questions/13988057/is-magento-a-framework-or-platform
Còn joomla xây dựng 1 framework riêng (joomla framework), joomla là cms xây dựng trên nền joomla framework https://github.com/joomla/joomla-framework. Drupal, Opencart cũng tiếp cận tương tự.

Đây chính là điều mà tôi đang nói đến, Magento hay Joomla đều là một framework. Và người tạo ra framework đó xây dựng thêm một app trên framework đó và distribute tới người dùng.

Magento framework khác với ZendFramework. Magento sử dụng các thành phần của ZF 1 chứ không xây dựng trên nó. Khác nhau nhiều đó bạn!

1 Like

Định nghĩa FW cũng rất tương đối thôi nhé. Thế nên gọi Joomla là Application FW còn Zend thì là PHP Framework.

• Các App Framework: phải có các component cụ thể, ví dụ quản lý User, Authenticate, … rồi các nút bấm, redirect ra sao, router thế nào, …
  • Các PHP Framework: ở mức thấp hơn nữa, nguyên liệu để xây nên các component cho App. Magento dùng Zend xây kiểu này, còn mình thì dùng Zend nhưng lại xây kiểu khác, mặc dù cùng component phân quyền. Magento không cần phân quyền tới tận sản phẩm, nhưng mình lại cần phân quyền tới nhóm sản phẩm của 1 provider nào đó.
3 Likes

Về Magento trước đây thì build từ ZendFW 1x , còn bây h mình ko đụng đến ko biết , thằng Magento nó là 1 E-Commerce Platform nói CMS chắc cũng gần như vậy . Học nó thì bạn bạn cũng phải pro thằng Database nhá , nó đi theo hướng database là EAV, Entity-Attribute-Value khá là khó vì khác so với những cái bạn học ở trường đa phần nó Query hàng dọc . Công việc nó thì sướng đi thử việc chắc cũng tầm 8tr~10tr, mà nó hơi khó .

Xin lỗi vì đào mộ bài viết nhưng mình thấy Magento hiện nay vẫn còn đang hot, nhất là sau khi Magento 2 ra đời nên mạo muội vào tham gia thảo luận :slight_smile:

Short answer: Nên

Long answer: việc theo đuổi lâu dài 1 công nghệ nào đó phụ thuộc nhiều yếu tố, nhất là do công ty ta đang làm việc, còn nếu bạn đang trong quá trình học tập, muốn tìm hiểu qua Magento thì hoàn toàn nên luôn, vì đã theo PHP, muốn xây dựng website thương mại điện tử thì không thể nào bỏ qua Magento được.
Tất nhiên nhiều người sẽ nói còn nhiều công nghệ khác: WooCommerce, Drupal Commerce, OpenCart… Tuy nhiên, không ai có thể phủ nhận sự phổ biến, cộng đồng lớn của Magento gần như bao phủ khi nhắc tới website thương mại điện tử tầm trung. Web nhỏ thì WordPress + WooCommerce là đủ, dùng Magento sẽ lãng phí, điều đó chắc chắn.
Thêm nữa, Magento 2 ra đời áp dụng rất nhiều công nghệ hiện đại bên trong nó, thừa hưởng những thư viện tốt nhất của PHP (xem hình)

Frontend thì dùng RequireJS, KnockoutJS… toàn vũ khí tối tân.

Chà, do lạm dụng công nghệ quá đà mà khi bạn tiếp xúc với Magento 2, chắc chắn bạn sẽ bị ngợp, ai cũng vậy, ngay cả người rành Magento 1. Nên bạn hãy bám theo những nguồn tài liệu tốt khi tìm hiểu M2 nhé, trên mạng rất nhiều. Blog mình cũng đang tính làm series M2 nữa,

Bù lại, bạn sẽ học được rất nhiều từ Magento, không những luồng xử lý của website thương mại điện tử, mà còn những công nghệ mới của PHP hiện nay.

Happy coding :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?