Có nên sử dụng Vue phần Front-end trong Project?

Em mới học Vue có nhiều điều thắc mắc về nó khi áp dụng với back-end ạ. Nhờ các bác tư vấn giúp ạ :sweat_smile:
-Em có nên sử dụng Vue phần front-end không ạ ? kiểu giỏ hàng hay phần danh mục sản phẩm, để search giá … hay chỉ nên xài Vue duy nhất phần Admin làm SPA và bên front-end chỉ nên sử dụng AJAX - jQuery thôi ạ ? Cảm ơn các bác ạ

Vue là thư viện js cho front-end rồi còn chi! Chứ backend sao dùng Vue được hả bạn? Vue cũng giống như thằng Angular và thằng React để viết cái UI(giao diện người dùng) thôi chứu có phải là thao tác với cơ sở dữ liệu hay giải thuật các kiểu đâu. Nếu bạn muốn làm front-end, bạn học Vue, JQuery, Ajax cũng được nhưng phải tuân thủ một điều rằng là 1 page thì chỉ dùng một library duy nhất, ví dụ: page đầu tiên dùng Vue, page 2 dùng js thuần, page 3 dùng Jquery,… sao cũng được miễn là 1 page đừng có dùng đủ các loại thư viện vào trong đó. Nói đến backend thì nếu muốn dùng js thay vì thằng PHP, Java, C#,… thì dùng thư viện nodejs: Tải nodejs.

3 Likes

Khoan, VueJS là framework frontend mà, bạn đọc đâu ra backend thế :laughing:
Chắc nhầm với NodeJS rồi :laughing:

2 Likes

Có thể cách hiểu front-endback-end của bạn hơi khác:
front-end: nơi dành cho người dùng cuối vào xem website, ví dụ: abc.com hay abc.com/tin-tuc
back-end: nơi để admin login vào quản lý website, ví dụ: abc.com/admin/

Cách hiểu này không phải hiếm vì vào những năm 2009, khi mình mới đi làm, có nhiều công ty hay nói chuyện với nhau sử dụng các thuật ngữ có ý nghĩa như thế.
Theo như cách hiểu này thì Vue có thể dùng ở cả trang back-end (Admin SPA) lẫn front-end.

4 Likes

à ý em là việc sử dụng VueJS ở trang Admin làm SPA ạ @@, và nhiều người nói không nên dùng Vue ở trang bán hàng ( để tạo thuận lợi cho việc SEO ). Em tính dùng Vue cho việc làm giỏ hàng ( hay vì code jQuery - AjAX thuần ) ạ @@ mà không biết có nên không hay vẫn nên dùng jQuery - Ajax thuần ạ @@ Thanks các bác ạ :sweat_smile: em xài nhầm từ back-end ạ =)))

Về vấn đề SEO thì bạn có thể yên tâm là Google có thể crawl được JS, bạn có thể dùng tính năng Fetch as Google của Google Search Console để biết trang của bạn có được crawl như ý không.

Mình đã thử với 1 React SPA, craw ngon lành.

Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là khi bạn share 1 trang nào đó thì cần các tag meta để Facebook hay G+ hiển thị các thông tin cơ bản như Title, Thumbnail, Description. Các trang đó có vẻ như chưa chấp nhận load các thông tin này async, nó cần các thông tin này có mặt ngay lúc load trang.

Kết luận: Nếu bạn dùng Vue hay React để tạo 1 phần của trang, các thông tin cơ bản như các tag meta được render từ server thì không sợ vấn đề SEO hay social share đâu.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?