Có nên sử dụng TypeScript hay JavaScript làm dự án quản trị?

Em đang định đầu tư một project quản trị ( quản trị nhân sự, web hay cửa hàng gì đó ạ ). Em mới và đang nghiên cứu về NodeJS và TypeScript và có thể làm được Laravel thì không biết có thể dùng typescript hay nodejs với MongoDB làm trang WebAPI CMS được không ạ hay nên xài PHP - Laravel với MySQL tốt hơn ạ ?
Vì một phần em nghe nói NodeJS lại chỉ phù hợp project realtime hay nhu cầu xử lý request cao nhưng lại ít khi thấy làm ứng dụng web quản lý ạ. Cảm ơn các bác ạ.

TypeScript chỉ là một superset của javascript. Nghĩa là cứ code Typescript nó vẫn dịch ra mã javascript.

NoteJs có cũng gần như PHP là làm việc ở server. NoteJs dùng ngôn ngữ javascript để code và php là ngôn ngữ php. Mỗi cái có thế mạnh riêng. Bạn thuần thục môn nào thì code đồ án môn đó. Nếu tự tin vào bản thân thì cứ thử sức với công nghệ mới. Từ đó bạn sẽ biết và hiểu được tại sao mọi người bảo thế này thế kia. Nó không không được áp dụng cho dự án này mà dự án khác lại được :slight_smile:

Cái quyết định nó không thực sự nằm ở ngôn ngữ, nó nằm ở hệ thống vận hành cái ngôn ngữ đó.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?