Có nên học thêm về C# qua docs của Microsoft không?

Dạ chào mọi người, Em hiện đang là sinh viên năm 3, em đang có ý định đi thực tập ở năm này và theo hướng Back-end (ý em là hoàn toàn làm ở phía Back-end, phần FE em chỉ biết là web thuần bằng JS, chỉ biết cơ bản về react) thì nhận hiện tại các công ty đang yêu cầu khá cao khi muốn intern (có thể do tuyển ít nên họ muốn chọn những intern có chất lượng cao, biết nhiều thứ). Em thì đã làm việc với Nodejs, PHP, có làm app bằng java, CSDL thì em làm qua SQL server, Oracle, MySQL, Mongodb và em thấy như vậy khá là ít. Nên em tính học thêm C#, để mở rộng thêm cơ hội cho mình. Mọi người cho em hỏi có ai đã từng học C# bằng doc của Microsoft chưa ạ, do kì này em học khá nhiều môn làm đồ án, nên em tính học bằng cách đọc doc chứ ngồi coi ytb em sợ sẽ không có thời gian. Mong mọi người trả lời ạ. Em cảm ơn,

trong mớ này, bạn thật sự nắm chắc được bao nhiêu mà lại đòi học thêm cái khác?
học cho nhiều để rồi mỗi cái gì làm được theo demo tutorial thì ý nghĩa gì đâu

còn về phương pháp học thì bạn tự bỏ ra 10 giờ, 20 giờ gì đó để tự thử và cảm nhận thôi, mỗi người có 1 kiểu học, sao lại lấy cảm nhận của người ta để ra quyết định cho bản thân được

5 Likes

Không phải học nhiều ngôn ngữ là giỏi, mà phải nắm chắc cơ bản về nó mới là giỏi

1 Like

Các công ty tuyển cao như thế nào thế cậu? Chỉ là intern thôi mà :smile:
Nếu cậu tuyển intern, cậu có chọn intern dựa trên số lượng công nghệ mà intern đó biết không (và cậu cũng biết rõ, “biết” và “hiểu” là 2 thứ khác nhau, và intern thường ở mức “biết” là chủ yếu)? Hay là:

• Chọn intern biết công nghệ, và mong muốn làm việc với công nghệ mà bên cậu có thể tạo được môi trường phát triển cho cậu ấy.
  • Chọn intern có hiểu biết nhất định về công nghệ mà bên cậu tạo điều kiện được.
  • Chọn intern có mindset tốt, nền tảng kỹ thuật tốt, có tiềm năng phát triển tốt.

Tớ nghĩ tất cả mọi người đều học C# qua doc của MS @@ Doc họ viết tốt thế cơ mà :smile:
Cơ mà, cậu muốn làm việc với C# không? Tại sao không phải là Java, Go, Rust, Scala, Kotlin hay gì khác?

Cậu năm 3 rồi, làm việc với nhiều công nghệ rồi, mà cậu vẫn nghĩ đọc doc công nghệ là sẽ biết về công nghệ đó hả? Cậu đã giỏi tới mức ấy đâu?
Cậu sẽ viết gì vào CV? Em đã dành ra 2 tuần đọc doc C# trên trang của MS hả? :face_with_raised_eyebrow: Kể cả cậu đủ liều để làm việc đó, hay nói điều đó lúc phỏng vấn, cậu nghĩ chính cậu sẽ đánh giá người viết câu đó vào CV/nói câu đó ở buổi phỏng vấn thế nào?
Nếu cậu sợ không có thời gian, cậu có thể không làm gì cả, và dành thời gian đó để sợ.

Tớ nghĩ cậu cần nghiêm túc đánh giá lại lý do cậu cần học C#. Nghề này là nghề cần practice, và cậu cần phải bỏ công sức để practice. Nếu cậu thấy lăn tăn về mục đích cuối cùng học C#, cậu dành thời gian đào sâu vào thứ cậu đã biết sẽ tốt hơn. Cậu biết cách sử dụng advance của những thứ cậu đã làm chưa?

5 Likes

Việc học C# thông qua tài liệu của Microsoft hoàn toàn là một cách hiệu quả để nắm vững ngôn ngữ lập trình này, đặc biệt là khi bạn đã có kinh nghiệm với nhiều ngôn ngữ và công nghệ khác. Tài liệu từ Microsoft thường cung cấp thông tin cơ bản và nâng cao, cũng như các ví dụ thực tế giúp bạn hiểu rõ về ngôn ngữ.

Để học C# từ tài liệu của Microsoft, bạn có thể làm theo các bước sau:

1. Xác định mục tiêu học: Đặt ra mục tiêu rõ ràng về những kiến thức cụ thể bạn muốn học, ví dụ như cú pháp cơ bản, xử lý ngoại lệ, lập trình đa luồng, lập trình hướng đối tượng trong C#, và nhiều tính năng khác mà bạn quan tâm.

2. Chọn tài liệu phù hợp: Trên trang web chính thức của Microsoft, bạn có thể tìm thấy các hướng dẫn, tài liệu và ví dụ về C#. Bắt đầu từ các phần cơ bản và dần dần chuyển sang các phần nâng cao.

3. Thực hành: Khi học bất kỳ ngôn ngữ lập trình nào, việc thực hành là rất quan trọng. Sau khi đọc, hãy thử áp dụng kiến thức bằng cách viết code, tạo các ứng dụng đơn giản để hiểu rõ hơn về cú pháp và cách thức hoạt động của ngôn ngữ.

4. Tham khảo thêm tài liệu và hỏi đáp: Nếu bạn gặp khó khăn hoặc muốn hiểu sâu hơn về bất kỳ điều gì, đừng ngần ngại tìm kiếm các diễn đàn, cộng đồng lập trình hoặc thậm chí là Stack Overflow để đặt câu hỏi và học hỏi từ người khác.

Nếu bạn đã có kinh nghiệm làm việc với nhiều ngôn ngữ lập trình khác nhau và có khả năng học tập tự chủ, việc học C# thông qua tài liệu từ Microsoft sẽ là một lựa chọn tốt và sẽ giúp bạn mở rộng cơ hội thực tập và sự nghiệp của mình. Chúc bạn học tập hiệu quả!

2 Likes

Khoan đã nhé, bạn học quá nhiều thứ mà chỉ biết chút ít. Bạn đã thật sự áp dụng các công nghệ bạn đã học để làm một project hoàn chỉnh chưa? Nếu bạn học chỉ backend, viết API, vậy bạn có tự tin để viết một rest api service chỉ crud đơn giản + một chút validation bằng Java hoặc PHP sử dụng SQL Server chẳng hạn? Nếu bạn đã biết thì việc học bất cứ ngôn ngữ nào để phục vụ công việc đều không phải vấn đề. Vấn đề duy nhất là làm quen với style của ngôn ngữ, syntax đặc biệt, pattern ngôn ngữ thường áp dụng thôi

Đối với bất cứ ngôn ngữ hay công nghệ nào, việc đọc docs chính chủ đều quan trọng. Chỉ có điều bạn biết mình research cái gì thôi

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?