Có nên học song song hai ngoại ngữ cùng lúc hay không?

Các bác cho em hỏi với : hiện tại em đang theo học tiếng Nhật tại trường, cũng vì đây là môn học bắt buộc, phải có chứng chỉ mới ra trường được, mà giờ em muốn hoc thêm tiếng Anh nữa thì liệu có kham nổi không? Tại trường em học cũng nặng lắm, khó sắp xếp thời gian, mà ngoại ngữ ko phải là năng khiếu của em, em cũng đang là sinh viên năm nhất thôi.

2 Likes

haha định thức đến 3h hả bạn :smiley:

1 Like

mình có người bạn học tiếng Nhật 4 năm ở trường ra rồi phải qua Nhật du học thêm 2 năm nữa mới nói viết tiếng Nhật tốt :slight_smile: . Còn nếu bạn có bộ nhớ khủng thì cứ 2 cái mà mần

1 Like

tiếng nhật là ngôn ngữ tượng hình khác với tiếng anh là nhôn ngữ latin gần giống với tiếng việt, học cả 2 có ngày tẩu hỏa sớm, bạn cứ học tiếng anh cho chắc trước. tiếng nhật để sau.

2 Likes

nói dễ hơn làm đó bạn, 2 tiếng này thấy không ăn nhập gì nhau lắm, như bạn nói thì bạn cũng không sắp xếp được thời gian. Nên mình nghĩ theo cái gì theo 1 cái cho xong, đừng ôm nhiều rồi lại vác không nổi :smile:

4 Likes

Ngoại ngữ không cần năng khiếu nhé :slight_smile:

Về học ngoại ngữ thì anh có đọc một tài liệu bảo là nên học 2 ngoại ngữ cùng lúc, chọn một cái dễ và một cái khó để học. Học tiếng Anh là ngôn ngữ dễ học, tiếng Nhật là ngôn ngữ khó học. Nhưng anh chưa thử học thế này trước đây, anh cũng đang học thêm tiếng Trung Quốc khi tiếng Anh đã khá ổn.

5 Likes

Học tiếng Nhật cũng 2 năm rồi và thấy là càng học nhiều càng quên nhiều. Nhưng đc cái tiếng Nhật rõ ràng, chỉ cần nhớ ngữ pháp, từ vựng thì đọc đc gần hết. Khác vs tiếng Anh rất nhiều.

3 Likes

Anh học tiếng Trung để làm gì thế ạ? Mà lập trình thì TQ họ mạnh về mảng nào ạ? :blush:

Tiếng Anh của em có thể nói là đang ở mức mù chữ :cry:

2 Likes

Theo các anh chị thì mình nên học tiếng nhật hay tiếng trung, em thì thích tiếng trung mà với tình hình hiên tại nước mình khắc khẩu với bên trung quốc nên không biết có nên học không, ai cũng nói nên học tiếng nhật, với lại em giờ đang phân vân là có nên học hệ tại chức ở trưởng xã hội nhân văn hay không hay ra trung tâm hoc ngoại ngữ…cái nào thì được ưu tiên hơn!!! Anh chi chỉ tư vấn em với cảm ơn ah!!!

Học ở XHNV thì bằng của bạn là mãi mãi. Vì nó tính là bằng đại học. Còn ở trung tâm thì saukhi học bạn phải tham gia các kỳ thi quốc tế. Mình nghe cô mình nói bằng tiếng Nhật hiện tại có giá trị mãi mãi, vì tiếng Nhật so với phần còn lại vẫn rất ít và cũng vì nó là ngôn ngữ khó.

Anh cho em hy vọng ^^ Em đang tìm hiểu về việc học cùng lúc tiếng trung và tiếng anh đấy ạ. Bắt tay vào làm thôi hihi

1 Like

Chú sinh viên FPT r :)))))))))))))))))))))))))))

1 Like

anh ơi em đang học tiếng Hàn… ngày trước ngữ phá tiếng Anh em khá ổn … bây giờ em có nên cày cả tiếng Hàn và tiếng Anh không j?/ tiếng Hàn thì em cũng bình thường ạ… k giỏi lắm hic

Singapor họ nói song ngữ Trung, Anh. Học thêm Trung để hoà nhập môi truờng đã.

3 Likes

Mình thấy bạn nên tập trung vào 1 thứ trước rồi mới làm cái thứ 2 thì sẽ dễ dàng hơn á

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?