Có nên học python django để lập trình web không?

em mới học lập trình.Em đã thử qua python3. Bản thân em thấy python django lập trình web cũng thú vị. EM muốn xin ý kiến là có nên học python django để lập trình web ko ạ. Em cảm ơn!!

Tại sao không?

2 Likes

tại em không rõ python django có được phổ biến không ạ :(( em thấy ít tài liệu quá

Django là fullstack framework phổ biến nhất trong ngôn ngữ lập trình Python. Nếu em mới học Python thì nên tìm hiểu qua những microframework như Flask, Bottle,… rồi mới nên tìm hiểu sâu về các fullstack framework. Django có nhiều magic quá nên người mới học khó để hiểu và phát triển được.

4 Likes

Đồng ý với @doanguyen, Django có rất nhiều thiết lập theo quy ước (convention) được định sẵn bởi framework, không do người lập trình quy định, do đó nó có thể giúp bạn tạo một ứng dụng khá nhanh, nhưng để hiểu rõ và tùy biến thì khó hơn so với các framework Python khác. Do đó, theo tôi thì @Suzu_Takahashi nên bắt đầu với các microframework. Tôi đang post loạt bài hướng dẫn lập trình với Flask framework tại đây: https://thaitpham.com, nếu cần bạn có thể tham khảo.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?