Có nên học OpenGL để làm game hay học luôn làm game trên 1 game engine?

em 15t hiện đã học xong ct C++ cơ bản và nâng cao của anh Đạt dth* ^^ , hiện giờ em có xem và làm qua 1 số game trên console qua sự hướng dẫn của anh Nguyễn Không Tên trên Youtube, em rất thíc làm và phát triển game, nhưng mà làm game console thì game xấu hoắc ^^ nên em hiện đang nghiên cứu về OpenGL ( cụ thể là = thư viện GLUT) nhưng em thấy là hầu như mn đều làm game trên 1 game engine và thời gian làm khá nhanh ( nhanh hơn so với việc mò mẫm hình tam giác, hình tròn, hình vuông = OpenGL ), và nhìn vô rất thích,như engine cocos2d-x cho C++. Em xin hỏi là việc bỏ qua học lập trình đồ họa và tập làm game với 1 game engine thì có tốt hơn là học OpenGL rôi " từ từ mà nhích" lên game không ? làm việc trên game engine ( nên tảng OpenGL ) mà ko có kiến thức về nó như v có gọi là mất căn bản không ?
Cho em xin lời khuyên ạ . Cảm ơn mọi người đã xem qua

2 Likes

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

anh cho ý kiến củ chuối v ^^

Câu hỏi của em cũng có khá nhiều người trên dạy nhau học hỏi tương tự rồi, e vào profile của a sẽ tìm thấy những câu trả lời mà e cần. Ở đây thì a chỉ trả lời ngắn gọn thôi: nếu xác định theo game và muốn có những game 3d tuyệt vời thì nên học đồ họa, còn chỉ làm game vui vui thì sử dụng những thứ cơ bản của engine là đủ rồi

2 Likes

đây là câu trả lời em mong đợi tks a nha :slight_smile: chúc anh nhiều sức khỏe!

Học C# + Unity nếu muốn làm game. Học C++ và OpenGL nếu muốn làm Engine.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?